19/04/24 - 13:48 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนชนท้าย  (อ่าน 2843 ครั้ง)

กาญจนา คำพาน

• Newbie
  • *
โดนชนท้าย
« เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 04:48:44 pm »
รบกวนสอบถามปรึกษา
เรื่องมีอยู่ว่า กลางดึกของวันที่ 18 สิงหาคม 2561 เวลาประมาณ 22.15 น. สามีเป็นคนขับรถบรรทุกสิบล้อ จะไปส่งของที่ จังหวัดเชียงใหม่ ระหว่างทางขับรถมาตามช่องทางซ้ายสุด ตามปกติ ได้เกิดเสียงดังขึ้น สามีเข้าใจว่ายางรถตนคงระเบิดเข้าแล้ว ถึงพยายามประครองรถไปจอดในที่ปลอดภัย คือป้อมตำรวจ  และได้ลงมาสำรวจยางรถที่คิดว่าระเบิด กับไปพบ ท้ายรถที่ ถูกชน ด้วยความตกใจจึงรีบวิ่งเข้าไปแจ้งร้อยเวร ที่เข้าเวรอยู่  ทางตำรวจจึงรีบขับรถไปยังที่เกิดเหตุ ซึ่งห่างจากตัวรถบรรทุกที่จอดอยู่ประมาณ 500 เมตร ซึ่งเป็นทางตรง และเปรียวมาก ไม่มีกล้องวงจรปิด พบรถจักยานยนต์ ไม่สวมแผ่นป้ายทะเบียน และ พบศพ ชายวัยรุ่น นอนเสียชีวิตอยู่ ทางเราได้เรียกประกัน และทางตำรวจได้ส่งศพไปที่โรงพยาบาลเพื่อชันสูตร และแจ้งญาติให้ทราบ และได้ยึดรถของเราไว้ให้ทางกองพิสูจน์หลักฐาน ทำการตรวจสอบ เบื้องต้น รถของเรา วิ่งมาในช่องทางที่ถูก และ ไฟท้ายมีครบทุกดวง ตามที่กฎหมายกำหนด ตอนนี้ทางตำรวจยังไม่มีการเรียกตัวแต่อย่างได้ ทางเราได้โทรไปถามความคืบหน้า ทางตำรวจบอกว่า รอผลชันสูตรซึ่งทางโรงพยาบาล ได้ส่งมาแล้ว แต่ขาดผลตรวจแอลกอฮอล์ เลยต้องรอผลตรวจอีกรอบ
อยากจะรบกวนสอบถามทนายพร
1.ทางเราจะโดนข้อหา หรือมีความผิดฐานใดบ้างในกรณีนี้
2.การที่เราขับรถมาตามปกติ แล้วมีรถมาชนท้ายรถขณะที่เรากำลังวิ่งอยู่บนถนนในช่องทางของเราเราจะมีความผิดไหม และผิดอย่างไร
3.ในกรณีที่เล่ามาทางญาติของผู้ตาย จะสามารถเอาผิด เราได้หรือไม่
4.หากผลตรวจแจ้งว่า ไม่มี แอลกอฮอล์ เราจะมีส่วนผิด ไปด้วยไหม  แล้วถ้ามี แอลกอฮอล์ เราก็ยังจะผิดอยู่ไหม แล้วผิดอย่างไร

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนชนท้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 11:19:38 am »
ถามมาก็ตอบไปครับ

ถามว่า...1.ทางเราจะโดนข้อหา หรือมีความผิดฐานใดบ้างในกรณีนี้
ตอบ ก็คงไม่ผิดละครับ ถ้าข้อเท็จจริงเป็นไปตามที่เล่ามา เพียงแต่ที่บอกว่า.."ขับรถมาตามช่องทางซ้ายสุด ตามปกติ ได้เกิดเสียงดังขึ้น สามีเข้าใจว่ายางรถตนคงระเบิดเข้าแล้ว" อันนี้เป็นเจตนาภายใน ที่สามีคุณเท่านั้น ที่จะรู้ว่า เเท้จริงแล้ว รู้หรือไม่รู้ว่ามีรถจักรยานยนต์มาชนท้าย หากไม่รู้จริงๆ ก็ไม่ผิดครับ แต่ถ้ารู้ อันนี้ก็จะผิดฐานไม่ให้ความช่วยเหลือหรือแจ้ง ตาม พ.ร.บ.จราจรทางมาตรา 78 ครับ

2.การที่เราขับรถมาตามปกติ แล้วมีรถมาชนท้ายรถขณะที่เรากำลังวิ่งอยู่บนถนนในช่องทางของเราเราจะมีความผิดไหม และผิดอย่างไร
ตอบ ไม่ผิดครับ

3.ในกรณีที่เล่ามาทางญาติของผู้ตาย จะสามารถเอาผิด เราได้หรือไม่
ตอบ ถ้าเราไม่ผิด ญาติจะมาเอาผิดเราไม่ได้ครับ กลับกัน เราสามารถเอาผิดผู้ที่มาชนเราได้ด้วย หากทรัพย์สินเสียหายครับ

4.หากผลตรวจแจ้งว่า ไม่มี แอลกอฮอล์ เราจะมีส่วนผิด ไปด้วยไหม  แล้วถ้ามี แอลกอฮอล์ เราก็ยังจะผิดอยู่ไหม แล้วผิดอย่างไร
ตอบ มีแอลกอฮอล์หรือไม่มีแอลกอฮอล์ ถ้าเราไม่ผิดก็คือไม่ผิดครับ ใครก็จะมาทำอะไรไม่ได้ล่ะครับ

อนึ่ง เท่าที่อ่านคำถามก็ดูเหมือนว่าจะกังวลใจมิใช่น้อย ทนายก็แนะนำว่ายังไม่ต้องกังวลใจไปนะครับ เพราะปกติเมื่อมีการตายผิดธรรมชาติ(ตายตามธรรมชาติเข่นแก่ตาย) เจ้าหน้าที่ตำรวจก็จะต้องทำการสอบสวนสาเหตุแห่งการตายว่าเกิดจากสาเหตุใด ซึ่งในขั้นตอนนี้ แน่นอนว่า ตำรวจต้องเรียกสามีคุณไปสอบสวนแน่นอน ก็เล่าเรื่องราวทั้งหมดให้ตำรวจฟังและบันทึกไว้ และอ่านเอกสารที่ตำรวจบันทึกให้ดีเสียก่อนแล้วค่อยเซ็นต์ชื่อ หากตำรวจเห็นว่าคุณขับรถมาตามปกติวิสัย มีอุปกรณืประจำรถครบถ้วนและไม่ได้ประมาท ตำรวจก็คงจะปล่อยตัวไปไม่แจ้งข้อกล่าวหาแต่อย่างใดละครับ

น่าจะเป็นคำตอบที่ทำให้อุ่นใจคลายความกังวลได้บ้างนะครับ

ทนายพร[/size]

Alogzasud

• Newbie
  • *
Re: โดนชนท้าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 05:44:27 pm »
เป็นคำถามที่ดีได้ความรู้มาก