28/03/24 - 18:43 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกจ้างถูกไล่ออก  (อ่าน 3981 ครั้ง)

Mcbeesook

• Newbie
  • *
ลูกจ้างถูกไล่ออก
« เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 10:11:51 am »
ลูกจ้างลาป่วยครึ่งวัน กับถูกนายจ้างเรียกไปต่อว่าและแจ้งให้ออก ทำอย่างไรได้บ้างครับ 20 วัน ไปแล้วยังไม่ได้เงินเดือนเลย

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลูกจ้างถูกไล่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 02:25:36 am »
ถามสั้นๆ แต่ได้ใจความ

เอาเป็นว่า กรณีลาป่วยนั้น กฎหมายให้ "สิทธิ" ของลูกจ้างที่สามารถหยุดงานเพื่อรักษาตัวได้ หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่าเป็นสิทธิที่ได้รับการับรองโดยกฎหมายให้ลูกจ้างหยุดงานได้ หากลูกจ้างคนนั้นป่วยจริง

และการลาป่วยนั้น เมื่อเป็นสิทธิตามกฎหมายแล้วก็ไม่จำต้องได้รับอนุญาตจากนายจ้างแต่อย่างใด หรือให้เข้าใจง่ายๆว่า ถ้าลาป่วยก็ไม่ต้องขอลาหรือให้นายจ้างอนุมัตินั่นเอง

นอกจากนี้ ลูกจ้างยังมีสิทธิได้รับค่าจ้างในวันที่ลาป่วย แต่ปีหนึ่งไม่เกินสามสิบวัน ถ้าลาป่วยเกินกว่าสามสิบวัน วันทีเกินนายจ้างก็จะไม่จ่ายค่าจ้าง

ทีนี้มาที่คำถามว่า จะทำอะไรได้บ้าง ๒๐ วันแล้วยังไม่ได้รับเงินเดือน?

ง่ายๆครับ ถ้าจะเอาแค่ค่าจ้างก็ไปยื่นคำร้องที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานในเขตพื้นที่ (เขียนคำร้อง คร.๗) ให้พนักงานตรวจแรงงานมีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายค่าจ้างในวันที่ลาป่วยและค่าจ้างในส่วนที่เหลือรวมทั้งสิทธิอื่นๆด้วย

นอกจากนี้ ทนายยังเห็นว่า กรณีลาป่วยแค่ครึ่งวันแต่ถูกเลิกจ้าง ย่อมเป็นการเลิกจ้างที่ไม่มีเหตุผลอันสมควร จีงเป็นการเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม และมีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชยบวกสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าด้วยครับ

ไปดำเนินการเรียกร้องสิทธิเลยครับ ไม่ยาก ไม่ยาก

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

Annito

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 02:15:54 pm »
แบบนี้เราสามารถเรียกร้องของรับค่าชดเชยได้ไหมครับ

Gunnicusz

• Newbie
  • *
    • sbobet888
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 03:07:52 pm »
ถูกไล่ออกเรื่องอะไร ครับผม

Tristessa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 12:16:03 pm »
พึ่งทำครั้งแรกหรอครับเลยถูกไล่ออกเลยไม่มีการตักเตือน