29/03/24 - 03:47 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกเลิกจ้าง  (อ่าน 3322 ครั้ง)

thongchai

• Newbie
  • *
ถูกเลิกจ้าง
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 12:01:36 pm »
. บริษัทประมูลงานได้ที่สนามบินแห่งหนึ่งระยะเวลา2ปีแล้วหมดสัญญารอประมูลใหม่บริษัทผมประมูลได้อีก3ปี และหมดสัญญาและประมูลได้อีก2ปีแล้วหมดสัญญารอประมูลใหม่ที่นี้บริษัทผมประมูลงานไม่ได้ บริษัทอื่นได้ไป และพนักงานทุกคนจะสิ้นสุดสัญญาสิ้นเดือน ต.ค.นี้คือหมดสัญญาจ้างกับสนามบินแล้ว ที่นี้ทางบริษัทให้พนักงานไปทำงานในสำนักงานใหญ่ซึ่งไกลจากที่อยู่เดิมผมและไม่ได้แจ้งล่วงหน้า แล้วบริษัทแจ้งว่าใครไม่ไปให้เขียนใบลาออกแล้วจ่ายค่าชดเชยให้1-2เดือน ใครไม่เขียนไม่ได้ค่าชดเชยและบริษัทจะไม่รับผิดชอบอะไรทั้งสิ้น สัญญาผมเขียนสมัครงานคือทำงานที่สนามบินทีเดียวโดยเป็นสัญญาแบบไม่มีกำหมดคือประมูลได้ก็ทำต่อไป ผมอยากถามว่า
1.ผมอยากทราบว่า การย้ายที่ทำงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้าเลยผมไม่ไปได้ไหมครับเพราะไกลจากที่พักเดิมมากจะเป็นการขัดคำสั่งนายจ้างไหม
2.ผมทำงานมา3สัญญาเลยคือ7ปียังไม่ได้เขียนใบลาออกครับสามารถฟ้องร้องที่กรมแรงงานเรียกร้องค่าชดเชยตามกฎหมายอะไรได้บ้างครับกับการเลิกจ้าง
3.ช่วงที่ฟ้องร้องกับบริษัทเราสามารถไปสมัครงานและทำงานที่อื่นได้ไหม
4 ใช้เวลานานไหมครับในการฟ้องร้องกันจะได้ขึ้นศาลไม่
5 แล้วถ้าผมฟ้องร้องชนะนายจ้างผมจะได้ค่าชดเชยภายในกี่วันหรือกี่เดือนครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถูกเลิกจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 02:14:55 am »
ถามมาว่า
1.ผมอยากทราบว่า การย้ายที่ทำงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้าเลยผมไม่ไปได้ไหมครับเพราะไกลจากที่พักเดิมมากจะเป็นการขัดคำสั่งนายจ้างไหม?
ตอบ ต้องดูข้อเท็จจริงก่อนว่า สถานที่ทำงานแห่งใหม่ กับที่เดิมนั้น ห่างกันไกลแค่ใหน เพราะเป็นสาระสำคัญ หากสถานที่แห่งใหม่ห่างกันไกลและข้ามจังหวัดทำให้สถาพการดำรงชีวิตเปลี่ยนแปลงไป ลูกจ้างก็สามารถแจ้งความประสงค์เพื่อขอเลิกสัญญาจ้างและรับค่าชดเชยได้ครับ แต่หากห่างกันไม่มากและนายจ้างจัดรถรับส่งหรือมีหอพักให้ อันนี้ก็อยู่ในวิสัยที่นายจ้างจะมีคำสั่งให้ย้ายที่ทำงานได้ครับ ดังนั้น คงจะตอบแบบฟันธงไม่ได้ ต้องขอข้อมูลเพิ่มครับ

2.ผมทำงานมา3สัญญาเลยคือ7ปียังไม่ได้เขียนใบลาออกครับสามารถฟ้องร้องที่กรมแรงงานเรียกร้องค่าชดเชยตามกฎหมายอะไรได้บ้างครับกับการเลิกจ้าง
ตอบ ถ้าถูกนายจ้างเลิกจ้าง ก็สามารถฟ้องเรียกเงินตามที่กฎหมายกำหนดได้ครับ เว้นแต่หากเราไปเซ็นต์ใบลาออกเอง อันนี้จะไม่ได้อะไรเลยนะครับ

3.ช่วงที่ฟ้องร้องกับบริษัทเราสามารถไปสมัครงานและทำงานที่อื่นได้ไหม
ตอบ ไปทำงานที่อื่นได้ครับ

4 ใช้เวลานานไหมครับในการฟ้องร้องกันจะได้ขึ้นศาลไม่
ตอบ ขึ้นอยู่กับจำนวนคดีในศาลนั้นๆว่ามีมากน้อยเพียงใด โดยปกติก็ประมาณ ๖ เดือนถึง ๑ ปี ในศาลชั้นต้น แต่ถ้ามีการสู้กันถึงศาลอุทธรณ์ ก็บวกเพิ่มอีกประมาณ ๒ ถึง ๓ ปี ครับ

5 แล้วถ้าผมฟ้องร้องชนะนายจ้างผมจะได้ค่าชดเชยภายในกี่วันหรือกี่เดือนครับ
ตอบ ถ้าชนะก็คงไม่เกินเดือนละครับ

ตอบให้ทุกข้อแล้ว ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

Ninjazero

• Newbie
  • *
Re: ถูกเลิกจ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 04:58:28 pm »
กระจ่างเลยครับ