28/03/24 - 22:51 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นลูกจ้างแรงงาน หรือ จ้างทำของ  (อ่าน 4209 ครั้ง)

Panuwat

• Newbie
  • *
เป็นลูกจ้างแรงงาน หรือ จ้างทำของ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 12:12:52 am »
สอบถามคุณทนายพรเรื่องข้อกฏหมายแรงงานหน่อยครับ
     คือแฟนผมเป็นครูสอนเต้นให้กับสถาบันที่นึง โดยเจ้าของตกลงจ้างงานโดยให้ค่าจ้างเป็น รายชั่วโมง/กำหนดการทำงาน  วันจันทร์-พุธ  วันละ 3ชั่วโมง ทุกอาทิตย์นอกจากวันหยุด  และคำนวนค่าจ้างทุกสิ้นเดือน และจ่ายวันที่15ของเดือนถัดไป  ทำงานมาต่อเนื่องเป็นระยะเวลา เกือบ 2ปี  โดยที่ไม่มีระยะเวลาเลิกจ้างว่าหยุดเลิกจ้างเมื่อใด   สอนในสถานที่ของสถาบัน และมีกฎระเบียบในการทำงาน 
     อยากสอบถามคุณทนายว่ากรณีการจ้างงานแบบนี้  เป็นการจ้างแบบลูกจ้างแรงงานที่ได้รับกฏหมายแรงงานคุ้มครองหรือไม่  หรือเป็นการจ้างทำของครับ (จะไม่ได้รับเงินชดเชย)
     ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Exzosusso

• Newbie
  • *
Re: เป็นลูกจ้างแรงงาน หรือ จ้างทำของ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 02:49:25 pm »
ที่คิดมาผมว่ามันก็ถูกต้องน่ะครับ

Panuwat

• Newbie
  • *
Re: เป็นลูกจ้างแรงงาน หรือ จ้างทำของ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:40:56 pm »
คุณทนายพรหมายถึง  สถานะเป็นลูกจ้าง ที่กฏหมายแรงงานคุ้มครองถูกหรือไม่ครับ  เพราะตอนนี้มีเรื่องฟ้องร้องเรื่องการเลิกจ้างที่ไม่เป็นธรรมกันอยู่ครับ  ฝั่งเจ้าของสถาบันเค้าบอกว่าเค้าไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินชดเชยให้ เพราะถือว่าเราไม่ได้เป็นลูกจ้าง  เป็นแค่การจ้างทำของครับคุณทนายพร

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 03:11:21 am »
การที่จะตอบว่าเป็นลูกจ้าง-นายจ้าง ตามความหมายของกฎหมายคุ้มครองแรงงาน มาตรา ๕ หรือไม่ต้องดูองค์ประกอบเป็นสำคัญ นั่นก็คือ
๑. มุ่งเน้นการใช้กำลังแรงงานจากลูกจ้าง
๒. นายจ้างมีอำนาจควบคุมบังคับบัญชาลูกจ้าง มีอำนาจสั่งงาน มีอำนาจในการอนุมัติหรือควบคุมการลา เป็นต้น
๓. ลูกจ้างมีสิทธิรับเงินค่าจ้าง แม้งานยังไม่สำเร็จ
๔. ลูกจ้างใช้เครื่องมือ / ฝีมือ / ความคิด ตามคำสั่งของนายจ้าง

แต่หากสัญญาจ้างทำของ จะมีองค์ประกอบสำคัญ คือ
๑. มุ่งเน้นที่ผลสำเร็จของงาน
๒. ผู้ว่าจ้างไม่มีอำนาจควบคุมผู้รับจ้าง
๓. ผู้รับจ้างได้รับสินจ้างเมื่องานสำเร็จ
๔. ผู้รับจ้างใช้เครื่องมือ /ฝีมือ / ความคิด ของตนเอง

ดังนั้น จากข้อเท็จจริงที่เล่ามา ก็พออนุมานได้ว่า เป็นสัญญาจ้างแรงงาน ซึ่งต้องอยู่ภายใต้กฎหมายคุ้มครองแรงงาน ครับ
ส่วนจะเป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมหรือไม่ ต้องดูที่สาเหตุแห่งการเลิกจ้างเป็นสำคัญ หากไม่มีเหตุผล ก็เป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม มีสิทธิได้รับค่าเสียหายตามมาตรา ๔๙ แห่งพระราชบัญญัติจัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

Panuwat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 12:32:29 am »
ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบคุณทนายพร

Finalgrou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 03:23:23 pm »
ปัญหานี้ผมยังดูไม่ออกเลย

Happayx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 02:01:51 pm »
กฎหมายของไทยยังมีช่อโหว่อีกมากครับ