28/03/24 - 22:03 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีเราไม่ต่อสัญญาจ้าง เราต้องทำหนังสือ หรือ บันทึก แจ้งนายจ้างหรือป่าว  (อ่าน 4869 ครั้ง)

ลูกจ้าง

• Newbie
  • *
อยากขอคำแนะนำครับ ในกรณี เราไม่ต่อสัญญาจ้าง เราจะต้องทำอย่างไรบ้าง
1. เราต้องทำหนังสือแจ้งต่อนายจ้างอย่างไร ควรจะแจ้งด้วยอีเมลย์ / วาจา / หรือ ต้องทำหนังสือแจ้ง แบบเป็นทางการ
ในกรณีแจ้ง แบบหนังสือ เราควรจะเขียนอย่างไร ครับ
2. การถ่ายโอนงาน เราต้องทำหนังสือ ถ่ายโอนงาน ให้นายจ้างเซ็นต์หรือป่าว หรือ ไม่ต้องทำหนังสือถ่ายโอนงาน หรือ ควรแจ้งเป็นวาจา หรือแจ้งเป็นอีเมลย์ ว่าเราได้ถ่ายโอนงานแล้ว (ประเด็นเกรงว่า นายจ้างจะเอาประเด็นนี้มาตีเรา)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ทนายอ่านแล้วก็พยายามทำความเข้าใจกับคำถาม ซึ่งตามที่ถามมานี้ น่าจะมีสองประเด็นคือ เราไม่ต่อสัญญากับนายจ้าง กับ เป็นสัญญาจ้างแบบมีกำหนดระยะเวลาเมื่อครบสัญญาแล้วไม่อยากต่อ ซึ่งถ้าพิจารณาจากคำถามก็น่าจะเป็นแบบหลังกระมัง...

ตอบแบบสรุปเลยนะครับ

ถ้าเป็นสัญญาจ้างแบบมีกำหนดระยะเวลา เมื่อครบกำหนดก็ไม่ต้องทำอะไร ก็แจ้งด้วยวาจาว่าไม่ทำต่อแล้วนะ ก็แยกย้ายกันไป หรือถ้าอยากจะได้หนังสือรับรองการผ่านงานก็บอกให้นายจ้างออกหนังสือให้ เเค่นี้ก็โอเครแล้วครับ

แต่ถ้าเป็นสัญญาจ้างที่ไม่กำหนดระยะเวลาไว้ (หรือเรียกว่าสัญญาจ้างแบบไม่กำหนดระยะเวลาจ้าง) หากเราไม่อยากจะทำงานก็ทำหนังสือแจ้งนายจ้างไปว่า เราไม่อยากจะเป็นลูกจ้างอีกต่อไปแล้ว ซึ่งโดยทั่วไปเรียกว่า "ขอลาออก" เพียงเท่านี้ก็ถือว่านิติสัมพันธ์การเป็นนายจ้าง-ลูกจ้าง ได้สิ้นสุดลงแล้วครับ

ส่วนที่ถามเรื่องถ่ายโอนงาน ปกติกฎหมายไม่ได้กำหนดขั้นตอนไว้ว่าต้องทำกันอย่างไร เอาเป็นว่าเพื่อความสบายใจก็ให้ทำหลักฐานเป็นหนังสือซึ่งระบุรายละเอียดการส่งมอบงานแล้วให้ผู้รับมอบงานเซ็นต์ชื่อกำกับไว้ก็ได้ครับ

ทนายพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2018, 03:39:49 pm โดย ทนายพร »