11/12/18 - 05:42 AM


ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้รับค่าชดเชยหลังหมดสัญญาว่าจ้าง  (อ่าน 50 ครั้ง)

leeobeer

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 2
    • ดูรายละเอียด
ไม่ได้รับค่าชดเชยหลังหมดสัญญาว่าจ้าง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 12:18:13 AM »
เนื่องด้วยเข้าไปทำงานใน บริษัท บริษัท กู๊ดเยียร์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) ในตำแหน่งวิศวกร โดยได้รับมอบหมายหน้าที่ให้ทำงานต่างๆ จาก Facility Manager  และ Engineering Project Manager ในงานที่เกี่ยวข้องการติดตั้งเครื่องจักรใหม่  งานประหยัดพลังงาน เช่น ติดโซล่าเซลล์บนหลังคา และ ติดตั้งเครื่องปรับอากาศแบบ VRF  เริ่มทำงาน วันที่ 1 พฤศจิกายน 2560 และสิ้นสุดในวันที่ 31 ตุลาคม 2561 โดยทาง บริษัท บริษัท กู๊ดเยียร์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) ได้ทำการจ้างงานผมผ่านทาง ห้างหุ้นส่วน บี เอ็ด เอ็นจิเนียริ่ง พาวเวอร์ 2549 จำกัด เลขที่จดทะเบียนบุคคล 0133549004391  ที่ตั้ง ที่อยู่: 137 ซอยรังสิต-นครนายก13 ตำบลประชาธิปัตย์ อำเภอ ธัญบุรี ปทุมธานี 12130  ซึ่งจากหลังสัญญาสิ้นสุดลงไม่ได้มีการต่อสัญญาและไม่ได้รับเงินค่าชดเชย รบกวนสอบถามครับ ผมมีสิทธิ์ได้รับค่าชดเชยหรือไม่อย่างไร

ทนายพร

  • Administrator
  • Sr. Member
  • *****
  • กระทู้: 277
    • ดูรายละเอียด
Re: ไม่ได้รับค่าชดเชยหลังหมดสัญญาว่าจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 03:38:24 PM »
เป็นคำถามที่มีสองเรื่องซ้อนอยู่ในเรืองเดียวกัน
สรุปก็คือ
บริษัท ก. ได้ว่าจ้าง หจก.บี ให้ทำการติดตั้งเครื่องจักรภายในโรงงาน ก. โดยมีกำหนดส่งมอบงานไม่เกิน 31 ตุลาคม 61
โดยผู้ถามเป็นลูกจ้างของ หจก.บี

แล้วถามว่า

เมื่อสิ้นสุดสัญญาจะได้รับเงินค่าชดเชยตามมาตรา 118 หรือไม่? ประมาณนี้

ก็ต้องขอทำความเข้าใจก่อนว่า สัญญาระหว่างบริษัท ก. กับ หจก.บี นั้น เป็นสัญญาจ้างทำของ ซึ่งนิติสัมพันธ์มุ่งที่ผลสำเร็จของงาน ดังนั้น ในกรณีนี้ ผู้ถามจึงมีสถานะการเป็นลูกจ้างของ หจก.บี เท่านั้น มิได้มีสถานะการเป็นลูกจ้างของ บริษัท ก.แต่อย่างใด

เมื่อสัญญาจ้างระหว่าง บริษัท ก. กับ หจก.สิ้นสุดลง ก็ไม่กระทบต่อความเป็นนายจ้าง-ลูกจ้าง ระหว่างผู้ถามกับ หจก.บี ซึ่งเป็นนายจ้าง หรือเข้าใจง่ายๆก็คือ คุณยังเป็นลูกจ้างของ หจก.อยู่ต่อไป

แต่ถ้า หจก.บี บอกคุณไม่ต้องมาทำงานแล้ว เนื่องจากไม่มีงานให้ทำ อันนี้ก็ถือว่า หจก.บี ได้บอกเลิกจ้างคุณแล้ว เมื่อมีการเลิกจ้างโดยมีสาเหตุว่าไม่มีงานให้ทำจึงเป็นการเลิกจ้างที่มีเหตุผลอันสมควร แต่ทั้งนี้ ผู้ถามก็มีสิทธิ์ได้รับเงินค่าชดเชยตามอายุงานที่บัญญัติไว้ในตามมาตรา 118 แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2518 ครับ

หาก หกจ.บี ไม่จ่ายเงินค่าชดเชยให้ ก็ให้ไปยื่นคำร้อง (คร.7) ต่อพนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดปทุมธานี เพื่อมีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายค่าชดเชยให้ได้ครับ

คงจะเครียร์นะครับ สำหรับคำตอบ ถ้าสงสัยก็สอบถามมาได้อีกนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร



leeobeer

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 2
    • ดูรายละเอียด
Re: ไม่ได้รับค่าชดเชยหลังหมดสัญญาว่าจ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 09:56:46 AM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ ผมจะเดินทางไปยื่น คร 7 ตามคำแนะนำครับ คืยหน้ายังไงจะมาอัพเดตทางกระทู้ให้ครับ ขอบคุณครับ