20/04/24 - 13:49 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทีน่ะครับ  (อ่าน 2511 ครั้ง)

Fadonvin

• Newbie
  • *
สอบถามทีน่ะครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 11:15:20 am »
ผมออกรถบิ๊กไบค์มาแล้วเขาบังคับให้ทำประกันครับ คือเราเอาออกได้ครับแต่ยุ่งยาก มันเป็นประกันรายเดือนที่บวกไปกับค่างวด ถ้าผมไม่ต้องการผมไม่จ่ายมันจะเป็นอะไรไหมครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามทีน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 01:53:42 am »
โห...เป็นคำถามที่ประสบพบเจอกันทุกคน สำหรับผู้ที่จะเช่าซื้อรถยนต์จากเต็นท์รถ หรือต้องจัดไฟแนนท์กับสถาบันการเงิน

เอาเป็นว่า บอกไว้ตรงนี้ว่า ถ้าเราไม่อยากจะทำประกันไม่ว่าจะเป็นประกันตัวรถกรณีผู้เช่าซื้อเสียชีวิต /ประกันชีวิต /และฯลฯ เราก็บอกเค้าไปตรงๆว่า ไม่ทำ เพราะไม่มีสตางค์ ค่างวดสูงผ่อนไม่ไหว หรืออะไรก็ว่าไป

แต่เท่าที่มีประสบการณ์ ถ้าไม่ทำประกันบ้าง ไฟแนนท์ก็จะเล่นตัวพอสมควร เช่น ส่งเรื่องช้า ยอดจัดน้อย เรียกค่างวดล่วงหน้า หรือ นั่นนี่โน้น ก็ว่ากันไป แต่ถ้าทำประกันด้วย ๓ วันรับรถอะไรประมาณนี้ครับ

แต่ถ้าทำแล้วจะไม่จ่าย อันนี้ คงจะยากแล้วล่ะครับ เพราะมันอยู่ในค่างวดที่ต้องผ่อนในทุกงวดแล้ว ถ้าอยากจะยกเลิกจริงๆ ขอแนะนำให้ติดต่อขอคำปรึกษาที่กรมการประกันภัยครับ

ทนายพร

Sungrasd

• Newbie
  • *
Re: สอบถามทีน่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 02:28:15 pm »
ผมก็เจอมาครับ แต่ผมไปยกเลิกมาแล้วครับ