19/04/24 - 12:37 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเคตามีน  (อ่าน 9598 ครั้ง)

Nongjunejune

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องเคตามีน
« เมื่อ: มกราคม 02, 2019, 09:51:21 pm »
เพื่อนโดนจับแถวบ้าน ตำรวจตรวจค้นเจอยาเคตามีนในตัว 5กรัม บรรจุในถุงซิบ ตำรวจเขียนสำนวนแจ้งข้อหาว่าครอบครองเพื่อจำหน่าย แต่เพื่อนซื้อมาเสพค่ะจะทำอย่างไรได้บ้าง ควรจะสู้คดีไหม โอกาศที่จะเปลี่ยนเป็นครอบครองเพื่อเสพมากน้อยแค่ไหนคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องเคตามีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 03:00:48 am »
ยาเคตามีน หรือเรียกกันในกลุ่มนักเที่ยวเรียกว่า "ยาเสียสาว" หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "ยาเค" (เคตามีน ketamine) เป็นวัตถุออกฤทธิ์ต่อจิตและประสาท ในประเภท ๒ ตามพระราชบัญญํติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒

ซึ่งกณีของเพื่อนคุณที่ถูกแจ้งข้อกล่าวหาว่าครอบคาองเพื่อจำหน่าย อาจจะเป็นข้อหาที่ไม่ถูกต้อง เพราะมีแค่ ๕ กรัม ไม่ถือว่าจำหน่ายตามความในมาตรา ๑๗ ซึ่งโทษที่จะลงกรณีครอบครองเพื่อเสพกับครอบครองเพื่อจำหน่าย โทษค่อนข้างจะต่างกันพอสมควรละครับ

โดยสรุปโทษคือ ผู้ใดผลิต ขาย นำเข้า หรือส่งออก ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ ๕ ปี – ๒๐ ปี และปรับตั้งแต่ ๑๐๐,๐๐๐ บาท – ๔๐๐,๐๐๐ บาท ส่วนโทษของผู้เสพ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ ๑ ปี – ๕ ปี และปรับตั้งแต่ ๒๐,๐๐๐ บาท – ๑๐๐,๐๐๐ บาท

ดังนั้น ขอแนะนำคือ หากแน่ใจว่าค้นเจอกับตัวแค่ ๕ กรัม ก็สู้ภาคเสธครับ หมายถึงสู้ตามความเป็นจริงว่า ยอมรับว่ามียาเค จริง แต่มีจำนวน ๕ กรัม ซึ่งก็ต้องหาหลักฐานมาพิสูจน์ให้ได้นะครับว่าแค่ ๕ กรัม หรือไม่เกิน ๑๐๐ กรัม แค่นี้ก็น่าจะรอลงอาญาแล้วละครับ หากไม่เคยต้องโทษมาก่อน ส่วนจะโดนปรับเท่าใหร่นั้นอยู่ที่ดุลพินิจของศาลครับ

ซึ่งหากจะสู้จริงๆคงต้องมีทนายให้ความช่วยเหลือแล้วละครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

Mcbeesook

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องเคตามีน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 10:07:50 am »
แบบเดียวกันกับยาบ้าหรือเปล่าครับ หรือเป็นอีกโทษหนึ่ง