28/03/24 - 21:41 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: วันหยุดประจำปี (นักขัตฤตษ์ 13 วันต่อปี)  (อ่าน 3169 ครั้ง)

กรณีพนักงานรายวันที่ยังไม่ผ่านช่วงทดลองงาน บริษัทไม่จ่ายค่าจ้างในวันหยุดประจำปี (นักขัตฤตษ์ 13 วันต่อปี) ถือว่าผิดกฏหมายแรงงานไหมค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: วันหยุดประจำปี (นักขัตฤตษ์ 13 วันต่อปี)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 02:36:01 am »
ถามทนายมาสั้นๆ ทนายก็จะตอบสั้นๆว่า.....ผิดกฎหมายแน่นอนครับ..

ไม่ว่าจะเป็นพนักงานรายวัน/รายเดือน หากมีฐานะเป็น "ลูกจ้าง" ย่อมได้สิทธิ์ตามที่กำหนดไว้ในพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน

ดังนั้น ถึงแม้ว่าจะเป็นพนักงานทดลองงาน แต่ก็ถือว่ามีฐานะเป็นลูกจ้างแล้ว เมื่อกฎหมายกำหนดให้มีสิทธิได้รับค่าจ้างในวันหยุดตามประเพณี ตามมาตรา ๕๖ ครับ

ทนายพร

Kanazau

• Newbie
  • *
Re: วันหยุดประจำปี (นักขัตฤตษ์ 13 วันต่อปี)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 09:57:17 am »
อันนี้ผมก็กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันเพราะเหมือนกับว่าที่บริษัทของผมนั้นจะให้หยุดไม่ตรงตามที่กำหนด