19/04/24 - 06:34 am

ผู้เขียน หัวข้อ: คนค้ำประกันโดนหักเงินเดือนแทน  (อ่าน 3630 ครั้ง)

อภิชา

• Newbie
  • *
คนค้ำประกันโดนหักเงินเดือนแทน
« เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 04:04:26 pm »
รบกวนสอบถามคะ
คือไปค้ำประกันเงินกู้สหกรณ์ที่ทำงานให้เพื่อนคะแล้วเพื่อนลาออกไปไม่จ่ายเงินกู้ต่อคะ ที่ทำงานเลยหักเงินเดือนคนค้ำคะ แบบนี้แจ้งความฟ้องศาลหรือทำอะไรได้บ้างไหมคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คนค้ำประกันโดนหักเงินเดือนแทน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 02:35:27 am »
เรื่องค้ำประกันนี่เป็นอะไรที่น่าปวดใจมากนะครับ หากเพื่อนมาขอให้ค้ำประกันให้ ถ้าไม่ค้ำก็ดูเหมือนเราจะเป็นคนไม่มีน้ำใจ อาจจะถึงขั้นเสียเพื่อนก็เป็นได้ แต่ถ้าจำใจต้องค้ำประกันก็ต้องลุ้นอีกว่า เจ้าเพื่อนจะผ่อนได้ตรงตามกำหนดหรือไม่ ถ้าเพื่อนหนีหนี้ ก็เจ็บใจล่ะครับ ดังคำที่ว่า เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง แต่เอากระดูกมาแขวนคอ ซึ่งทนายก็ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกันกับผู้ถามนี่แหละครับ..ฮา

เข้าเรื่องเลย

อย่างแรกต้องกลับไปดูที่สัญญาค้ำประกันว่า เราค้ำในฐานะลูกหนี้ร่วมหรือไม่ และในสัญญาค้ำประกันดังกล่าวเราได้ยินยอมให้หักเงินเดือนไว้ในสัญญาหรือไม่ หากพลิกคว่ำพลิกหงายแล้วปรากฎว่า เราไปยินยอมไว้ในสัญญา ถ้าเป็นเช่นนี้อาจทำได้แค่อย่างเดียวคือทำใจละครับ

แต่อย่างไรก็ตามถึงแม้ว่าจะไม่ยินยอมไว้ สหกรณ์ฯก็อาจไปใช้สิทธิทางศาลในการฟ้องเราในฐานะคนค้ำประกันให้ร่วมชำระหนี้ได้

ซึี่งก็ไม่พ้นที่จะต้องร่วมชำระอยู่ดี หากเพื่อนตัวดีหนีหนี้ไป โดยทั่วไปวิธีการของเจ้าหนี้ตามคำพิพากษา(สหกรณ์ฯ) ก็จะไปบังคับคดีด้วยการอายัดเงินเดือน (หากมีเงินเดือนเกินกว่า ๒ หมื่นบาท) หรือเงินโบนัสและเงินได้อื่นๆ ได้อยู่ดีล่ะครับ

ขอแนะนำของทนายคือ ไปขอประนอมหนี้กับสหกรณ์ฯ โดยขอชำระขั้นต่ำเท่าที่เราสามารถจะชำระได้ ซึ่งกรณีอย่างนี้ สหกรณ์ฯคงไม่ใจไม้ใส้ระกำหรอกมั๊งครับ เพราะเงินเราก็ไม่ได้ใช้ แต่ต้องมารับชำระหนี้แทน

ส่วนจะไปฟ้องศาลเพื่อเอาผิดสหกรณ์นั้น ยากอยู่ครับ

เอาใจช่วยนะครับ

ทนายพร

Misodex

• Newbie
  • *
Re: คนค้ำประกันโดนหักเงินเดือนแทน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 11:40:42 am »
ถือเป็นความรู้ที่ดีมากครับที่สามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ ทำให้รู้ว่าไม่ควรไว้ใจไปค้ำประกันเงินให้ใครง่ายๆ