29/03/24 - 13:24 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ีการฟ้องเรียค่่าเสียหายเเละฟ้องอย่า  (อ่าน 3186 ครั้ง)

สมจิตร

• Newbie
  • *
คือผมมีภรรยาจดทะเบียนสมรสกัน มีลุกด้วยกัน3คน เเต่ตอนนี้เขามีคนอื่นคบหาเเอบใปมาหากัน ทั้งที่ผมก็รุ้เเละขอให้หยุดเเต่เขาก็ยังเเละยืนยันจะขออย่ากับผมโดยผมใม่ทราบสาเหตุ..ผมสามารถเอาผิดกับใครใด้มั่ง อย่างใรคับ เเล้วลุก3คนตามกฏหมายเเล้วว่าใว้อย่างใรคับ

Herisorn

• Newbie
  • *
Re: ีการฟ้องเรียค่่าเสียหายเเละฟ้องอย่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 04:25:32 pm »
แล้วถ้าไม่จดดก็เอาไม่ได้ใช่ไหมครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ีการฟ้องเรียค่่าเสียหายเเละฟ้องอย่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 02:47:39 am »
เป็นปัญหาที่เกิดขึ้นในโลกสังคมในปัจจุบันที่สื่อโซเชียลเข้ามามีบทบาทและเชื่อมการสื่อสารผูั้คนให้ไกล้ชิดกันมากขึ้น และแน่นอนว่าเมื่อมีโอกาสพูดคุยกันมากขึ้นความสนิทสนมก็ทับทวีท้ายที่สุดหากไม่สามารถยับยั้งชั่งใจก็จะเกิดปัญหาตามมาไม่มากก็น้อยละครับ

เอาเป็นว่าตอบตามที่ถามเลยนะครับ

แน่นอนว่า เมื่อจดทะเบียนสมรสกันแล้ว หากมีบุคคลอื่นเข้ามาแทรกกลางโดยที่ความเป็นสามี-ภรรยายังคงมีอยู่ตามกฎหมาย ผู้ที่มาแทรกกลางย่อมมีความผิดตามกฎหมาย

ดังนั้น สิทธิของผู้ถามคือ เรียกค่าเสียหายจากชายชู้ รวมทั้งมีสิทธิฟ้องอย่าภรรยาได้ ส่วนบุตรก็ต้องอยู่ที่ตกลงกันว่าจะให้ใครเป็นผู้ปกครอง ถ้าตกลงไม่ได้ก็คงต้องใข้บริการศาลเยาวชนและครอบครัว เพิ่อให้ศาลเป็นผู้ตัด ซึ่งก็จะมีวิธีการและขั้นตอนพิสูจน์ว่าบุตรอยากอยู่กับใคร และฝ่ายใดสามารถที่จะดูแลลุกได้ดีกว่ากัน

อย่างไรก็ตาม กรณีที่จะเอาผิดทั้งหญิงและชายชู้นั้น จะต้องมีหลักฐานที่ชัดเจนนะครับ เช่นรูปถ่าย พยานบุคคล เป็นต้น มิเช่นนั้นอาจจะไม่ชนะคดีก็ได้นะครับ

แล้วถ้าถามต่อว่า จะเรียกค่าเสียหายเท่าใหร่ ก็ต้องตอบว่า อันนี้ก็แล้วแต่จะเรียกร้องไปละครับ ก็ให้สมเหตุสมผลตามฐานาณุรูปละครับ

แล้วถามว่า ถ้าไม่จะทะเบียนสมรสกัน จะเรียกร้องสิทธิได้หรือไม่

ตอบได้เลยครับว่า ไม่ได้ เพราะถ้าหญิงและชายอยู่กินกันฉันสามีภรรยาแต่ไม่จดทะเบียนสมรสก็ไม่มีสถานะเป็นสามี-ภรรยากันตามกฎหมายครับ

เอาใจช่วยครับ

ทนายพร

Gokano

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 10:17:53 am »
จากที่ผมพอรู้มาเรื่องลูกส่วนมากจะเป็นสิทธิของแม่ แต่ทางพ่อสามารถส่งเรื่องของรับเลี้ยงได้ก็ขึ้นอยู่ว่าศาลเห็นสมควร