28/03/24 - 15:51 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: แค่หมดสัญญาจ้าง หรือ ลาออก  (อ่าน 3487 ครั้ง)

Avy

• Newbie
  • *
แค่หมดสัญญาจ้าง หรือ ลาออก
« เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 02:10:56 pm »
เรียนปรึกษาทนายพรค่ะ
เป็นเรื่องของเพื่อนสนิท คือ เพื่อนทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่ง โดยมีการว่าจ้างทำสัญญาให้ทำงาน 1กพ61-31มค 62
ซึ่งเพื่อนไปแจ้งว่าจะไม่ต่อสัญญา ประมาณวันที่20. มค 62 ทางบริษัทบอกว่าถือเป็นการผิดสัญญา เนื่องจากไม่แจ้งล่วงหน้า1เดือน ซึ่งทางเพื่อนไม่ได้ลาออก แต่แค่ไม่ต้องการต่อสัญญา แล้วทางบริษัทก็ขู่ว่าจะปรับเงิน5เท่าของเงินเดือนสูงสุด
เรียนถามว่า มันคือการลาออก หรือ แค่ไม่ต่อสัญญา เพราะเพื่อนก็ต้องการไปทำงานที่ใหม่แล้วค่ะ แบบนี้จะถูกปรับไหมคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: แค่หมดสัญญาจ้าง หรือ ลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 03:45:54 pm »
อัยยะ...คุณเป็นเพื่อนที่น่ารักมากนะครับ แบบว่าเพื่อนเดือดร้อนคับอกคับใจจึงพยายามหาช่องทางชี้ทางสว่างให้

เอาเป็นว่า เมื่อถามมา ทนายก็ตอบไป

ถามว่า "มันคือการลาออก หรือ แค่ไม่ต่อสัญญา เพราะเพื่อนก็ต้องการไปทำงานที่ใหม่แล้วค่ะ แบบนี้จะถูกปรับไหมคะ?"

ก็ตอบว่า ไม่ใช่การลาออก แต่เป็นการแจ้งว่าจะไม่ต่อสัญญา ซึ่งจริงๆแล้ว ไม่จำเป็นต้องบอกก็ได้นะครับ เมื่อไม่อยากจะทำงานกับบริษัทแล้ว เมื่อถึงกำหนดตามสัญญา วันต่อมาก็ไม่ต้องไปทำงาน ง่ายๆอย่างนี้เลยครับ บริษัทก็จะมาเอาผิดไม่ได้ เพราะมันมีสัญญากำกับไว้อย่างชัดเจนแล้ว เว้นแต่ว่า ในสัญญาจะเป็นการจ้างงานแบบ "ไม่กำหนดระยะเวลาการจ้างที่แน่นอน" อย่างนี้ต้องบอกกล่าวล่วงหน้าก่อน แต่ถ้าเป็นตามข้อมูลที่ให้มานี้ ก็ไม่ต้องกังวลเลยครับ และก็ไปทำงานที่ใหม่ได้เลยครับ

ส่วนเพือนของคุณจะถูกปรับมั๊ย? ก็ตอบว่า ไม่ถูกปรับหรอกครับ จะปรับเรื่องอะไร เว้นแต่จะไปเอาทรัยพ์สินนายจ้างไปด้วย อันนี้ก็โดนแน่ๆ ครับ

ทนายพร

Annito

• Newbie
  • *
Re: แค่หมดสัญญาจ้าง หรือ ลาออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 02:14:10 pm »
ถือเป็นข้อมูลที่ดีมากครับผมจะได้เก็บไว้เป็นความรู้

Gunnicusz

• Newbie
  • *
    • sbobet888
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 03:08:10 pm »
เอาไว้ประดับความรู้