18/04/24 - 08:01 am

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างจ่ายเงินเดือนไม่ตรงกับหักประกันสังคม  (อ่าน 5042 ครั้ง)

Lalida

• Newbie
  • *
คือพี่ชายทำงานขับรถพ่วงค่ะ นายจ้างแจ้งว่าจะได้เงินเดือนอยู่ที่ 4,000 นอกนั้นจะเป็นเงินค่าเที่ยวที่วิ่งงานเอา
แต่พอเงินเดือนออกมาแล้วกับถูกหักประกันสังคม อยู่ที่ 750  พอลองเช็คประกันสังคมดู นายจ้างแจ้งจ่ายเงินเดือนเราอยู่ที่ 15,000  เราทำอะไรได้บ้าง

Misodex

• Newbie
  • *
Re: นายจ้างจ่ายเงินเดือนไม่ตรงกับหักประกันสังคม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 11:41:58 am »
อันนี้ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: นายจ้างจ่ายเงินเดือนไม่ตรงกับหักประกันสังคม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 02:48:05 am »
หลักเกณฑ์การหักเงินสมทบประกันสังคมนั้น คำนวณจากฐาน "รายได้" ของลูกจ้างและนายจ้างในอัตราร้อยละ ๕ ทุกเดือน โดยกำหนดให้นายจ้างมีหน้าที่ต้องหักและนำส่งประกันสังคมตามอัตราที่กำหนดไว้ในพระราชบัญญัติประกันสังคม พ.ศ.๒๕๓๓

จากที่เล่ามา ลูกจ้างทำงานขับรถโดยมีเงินเดือนพื้นที่และ "ค่าเที่ยว" และถูกหักเงินส่งประกันสังคมในอัตราเต็มขั้นคือ ๗๕๐ บาท/เดือนนั้น

จะเป็นการหักที่ถูกต้องหรือไม่นั้น ต้องดูว่า "รายได้" อันประกอบด้วย เงินเดือนพื้นฐานรวมกับค่าเที่ยวและรายได้อื่นๆที่ลูกจ้างได้รับในแต่ละเดือนนั้น ลูกจ้างได้รับเดือนละเท่าใหร่ หากรวมแล้วเกินกว่า ๑๕,๐๐๐.- บาท ก็จะต้องถูกหัก ๗๕๐ บาท นั้นถูกต้องแล้ว

โดยเงินร้อยละ ๕ ที่หักไป จะไปจ่ายสิทธิประโยชน์ ๗ กรณี ประกอบด้วย เจ็บป่วย ทุพพลภาพ ตาย คลอดบุตร สงเคราะห์บุตร ชราภาพ และว่างงาน ซึ่งใน ๔ กรณีแรกนายจ้าง+ลูกจ้าง+รัฐบาบ จะจ่ายสมทบเท่ากันในอัตราร้อยละ ๑.๕

ส่วนสงเคราะห์บุตร กับชราภาพ นั้น นายจ้าง+ลูกจ้าง จ่ายสมทบในอัตราร้อยละ ๓ ส่วนรัฐบาลจ่ายสมทบอีกร้อยละ ๑

กรณีว่างงาน นายจ้าง+ลูกจ้าง จ่ายสมทบในอัตราร้อยละ ๐.๕ ส่วนรัฐบาลจ่ายสมทบอีกร้อยละ ๐.๒

มันก็เป็นเช่นนี้แล

ทนายพร

Lalida

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 08:43:22 pm »
แล้วถ้าพี่ชายประสบอุบัติเหตุต้องรักษาตัวนานกว่าสามสิบวันเจ้านายต้องจ่ายเงินเราเท่าที่แจ้งกับประกันสังคมหรือแค่สี่พันบาทค่ะ