19/04/24 - 05:23 am

ผู้เขียน หัวข้อ: จ้างเลี้ยงเด็ก  (อ่าน 7108 ครั้ง)

Lalida

• Newbie
  • *
จ้างเลี้ยงเด็ก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 08:53:17 pm »
ในกรณีที่มีคนมาจ้างเราเลี้ยงลูกให้ ตั้งราคาค่าจ้างที่ 4500 เอามาให้เลี้ยงตั้งแต่ได้ 8 วัน ต้องสามเดือนแรกจ่ายปกติ แต่หลังจากนั้นเริ่มติดไว้ก่อน ค่านมค่าแพมเพลทางเรากก็เริ่มเป็นคนซื้อเอง โทรไปที่ ได้ครั้งละ 300 ต้อนนี้เด็กอายุได้ ขวบสองเดือนแล้ว เราอยากจะเอาคืน แต่ถ้าเอาคืนเราจะไม่ได้ค่าจ้างค่านมค่าแพมเฟลที่เราออกให้ก่อน จะทำอยางไงได้บ้างค่ะ

Ayisworth

• Newbie
  • *
Re: จ้างเลี้ยงเด็ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 10:35:36 am »
จ้างคนไทยหรอครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 03:24:24 pm »
อ่านแล้วก็น่าเห็นใจนะครับ

เอาเป็นว่า ทนายตอบตามที่ถามเลยนะครับ

กรณีที่อยากจะได้เงินที่สำรองจ่ายไปก่อนนี้ ทนายแนะนำว่าให้ทำ "หนังสือบอกกล่าวทวงถาม" อย่างเป็นทางการไป พร้อมหลักฐาน ส่งไปให้ผู้ปกครองของเด็กให้มาชำระภายในระยะเวลาตามสมควร

หากส่งไปแล้วยังไม่มีการชำระก็คงต้องพึ่งพาศาลแล้วละครับ เพียงแต่ว่าจะคุ้มหรือเปล่าก็เท่านั้น

ซึ่งในการฟ้องศาลเพื่อเรียกร้องเงินค่าจ้าง (กรณีอย่างนี้เรียกว่าสัญญาจ้างทำของ) ก็ไม่ยาก เสียค่าธรรมเนียมศาลไม่เกิน 1,000 บาทครับ

ก็ตัดสินใจดูครับ

จริงๆคนที่เอาไปฝากเลี้ยงก็เหลือเกินนะครับ น่าจะเห็นใจคนเลี้ยงบ้าง เอาเป็นว่าเป็นกำลังใจให้นะครับ คิดซะว่าทำบุญใหญ่ที่ได้อุปการคุณมนุษย์ด้วยกันครับ..สาธุๆ

ทนายพร.

DavisJoe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 04:43:42 pm »
ผมเห็นแล้วก็เห็นใจเหมือนคุณทนาย เลยครับ

Pleasxc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 01:50:02 pm »
น่าจะลองคุยกันก่อนนะครับ

Homeran

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 09:49:09 am »
น่าเห็นใจอยู่นะ