29/03/24 - 03:22 am

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนบังคับให้เขียนใบลาออก  (อ่าน 2239 ครั้ง)

Wiman

• Newbie
  • *
โดนบังคับให้เขียนใบลาออก
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 05:49:26 pm »
สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากรบกวนสอบถามเรื่องคือพ่อดิฉันตอนนี้อายุ 54 ปี เดือนสิงหาคมนี้จะ55 ปีค่ะ ทางบริษัทได้ให้มีการเข้าไปคุย ว่าให้เขียนใบลาออกเอง ซึ่งพ่อดิฉันยังไม่ได้ทำการเซ็นต์แต่อย่างใด ซึ่งบริษัทก็ไม่ยอมที่จะทำหนังสือเลิกจ้างให้ค่ะ เจรจาให้พ่อดิฉันเซ็นต์อยู่หลายครั้ง จนครั้งล่าสุดมีการข่มขู่ว่าถ้าไม่ยอมเซ็นต์จะหาเรื่องให้เซ็นต์เอง แบบนี้พ่อดิฉันควรจะทำอย่างไรดีคะ ต้องไปร้องเรียนได้ที่ไหนคะ บริษัทอยู่เขตวัฒนาค่ะ
ขอบคุณคุณทนายมากนะคะสำหรับคำแนะนำ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนบังคับให้เขียนใบลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 03:44:01 pm »
ดีแล้วครับที่ยังไม่เซ็นต์

อย่างแรกเลยที่คุณต้องทำคือให้กำลังคุณพ่อนะครับ

และบอกให้ท่านอดทนเอาไว้ ไม่ว่ากรณีใดๆก็ห้ามเซ็นต์เด็ดขาด ถ้าหากอยาก "ไปต่อ" เว้นแต่ บริษัทมีข้อเสนอให้แต่อย่างน้อยที่สุดต้องไม่ต่ำกว่ากฎหมายแรงงานกำหนด

และในระหว่างนี้ ก็ต้องไม่ทำผิดกฎระเบียบข้อบังคับของบริษัทนะครับ มิเช่นนั้น จะ "เข้าทาง" ของบริษัทที่จะยกเป็นเหตุเลิกจ้างได้

หรือหากต้องการคำแนะนำเป็นการเร่งด่วนก็สามารถโทรสอบถามได้นะครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

Eaincva

• Newbie
  • *
Re: โดนบังคับให้เขียนใบลาออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 03:13:01 pm »
ถ้าโดนแบบนี้เราจะได้รับค่าชดเชยไหมครับ