28/03/24 - 20:07 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาออกจากงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า  (อ่าน 5237 ครั้ง)

วรรณวิศา

• Newbie
  • *
ลาออกจากงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 09:54:30 pm »
  รู้ตัวดีค่ะว่าเป็นการกระทำที่ขี้ขลาด ที่ไม่แจ้งล่วงหน้า (เงินเดือนออกแล้ววันที่1ก็ไม่ไปทำงาน)
เกิดจากความกดดันในการทำงานมากเลยดันสินใจแบบนั้น(จะจำเป็นบทเรียนชีวิตค่ะว่าจะไม่ทำแบบนี้อีก)

นายจ้างเลยจะฟ้องเรียกค่าเสียหายจากเรา ไม่ทราบว่าเขาสามารถฟ้องเราได้มั้ยค่ะ
แต่ก่อนจะเริ่มทำงาน จนถึง10เดือนที่ออก ทางนายจ้างก็ไม่เคยมีเอกสารสัญญาจ้างใดๆ
ให้เซ็นต์เลย เราจะสามารถใช้เรื่องนี้สู้กับเขาได้ไม่ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2019, 10:35:13 pm โดย วรรณวิศา »

Chikona

• Newbie
  • *
Re: ลาออกจากงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 09:30:25 am »
ถ้ายังไม่ได้บรรจุเป็นพนักงานประจำก็คงไม่เป็นไรละมั้ง อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลาออกจากงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 11:35:22 am »
ถามว่า นายจ้างจะเรียกค่าเสียหายจากการที่ออกโดยไม่แจ้งล่วงหน้าได้หรือไม่

ตอบว่า  เรียกได้ครับ

แต่ก็จะมีประเด็นอยู่ว่า ที่นายจ้างเรียกมานั้น มันเสียหายจริงหรือไม่ เท่าใหร่ ซึ่งภาระการพิสูจน์ ตกอยู่แก่ฝ่ายนายจ้างที่จะต้องพิสูจน์ให้ศาลเห็นว่าบริษัทเสียหายไปตามที่เรียกร้องจริงหรือไม่ และหากศาลเห็นว่า ค่าเสียหายที่บริษัทเรียกร้องนั้นสูงเกินไป ศาลก็จะปรับลดลงตามความเสียหายที่แท้จริง หรือหากศาลพิจารณาแแล้วเห็นว่า บริษัทไม่มีหลักฐานหรือพยานมาสืบได้ว่าบริษัทเสียหายอย่างไร เท่าใหร่ ศาลก็ยกฟ้อง ก็มีเยอะแยะไปครับ คงต้องหาทนายไปช่วยแล้วละครับ เพราะคดีอย่างนี้ ความสำคัญอยู่ที่การซักค้านพยานโจทก์นะครับ

ขอให้โชคดีนะครับ

ทนายพร.