28/03/24 - 22:51 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานรัฐวิสาหกิจกำลังโดนสอบวินัยร้ายแรงเรื่องตอกบัตรลงเวลาทำงานไม่ตรงความจริง  (อ่าน 2227 ครั้ง)

Sukjai

• Newbie
  • *
ทำงานรัฐวิสาหกิจกำลังโดนตั้งคณะกรรมการสอบวินัยร้ายแรงคะ คือดิฉันได้เขียนบัตรตอกเวลาทำงานด้วยตัวเองซึ่งทำมาหลายครั้งแต่ไม่สามารถระบุครั้งได้ชัวร์ๆว่าทำไปกี่ครั้งแต่ที่ทำงานอ้างว่ารื้อภาพจากกล้องวงจรปิดตั้งแต่ปี 57 จนถึงปัจจุบันบอกจำนวนว่าดิฉันทำบัตรตอกเองมานับครั้งไม่ถ้วนบางเดือนบอกทำเกือบทุกวัน ซึ่งไม่มีทางเป็นความจริงเลยถ้าดิฉันไม่ไปทำงานเป็นเดือนคงขาดราชการไปนานแล้วแต่ดิฉันไม่รุ้จะเอาหลักฐานอะไรมาแย้งกับฝ่ายบุคคลได้ แต่ทั้งหมดที่กล่าวมาดิฉันไม่ได้รับเงินเพิ่ม ขั้นเงินเดือน หรือประโยชน์อื่นที่ได้มาซึ่งการกระทำนี้ ยังโดนหักเงินเดือน ไม่ได้ขั้นเงินเดือนมาตลอด วินัยร้ายแรงคือโดนไล่ออกอะคะ ตอนนี้ผ่านมาเกือบ 2 ปีกว่าแล้วคณะกรรมการยังไม่ได้เรียกไปสอบวินัยเลยคะ รบกวนทนายแนะนำทางออกที่ดีที่สุดให้ดิฉันด้วยนะคะ ตอนนี้ได้สำนึกผิดแล้วจริงๆ ตอนที่ทำไม่ได้คิดว่าจะมีผลรุนแรงมากมายตามมาขนาดนี้จะบอกว่าโง่ก็ได้เลยคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ทนายอ่านแล้วก็ งงๆ นิดหน่อย แต่เท่าที่จับใจความสรุปได้ว่า ผู้ถามเคยเขียนบัตรตอกเวลาทำงานด้วยตนเองโดยไม่ถูกต้อง อะไรประมาณนี้ ต่อมาจึงถูกตรวจสอบจากหน่วยงานว่าเป็นการกระทำผิดวินัย แต่ผ่านมา ๒ ปีแล้วยังไม่ถูกเรียกไปสอบสวนหรือให้ไปชี้แจง แล้วให้ทนายแนะนำทางออกว่าจะทำอย่างไรดี แบบว่าสำนึกผิดแล้วอะไรประมาณนี้

อืมมม...ทนายก็คงจะแนะนำว่าให้คุณทำงานต่อไปตามปกติ จนกว่าจะถูกเรียกเข้าไปชี้แจง เมื่อถึงเวลานั้นก็ให้วิเคราะห์สถานการณ์ว่าควรจะเลือกแนวทางใดโดยพิจารณาว่าทางเลือกใดดีที่สุด แต่ถ้าคณะกรรมการยังไม่เรียกก็ขอให้คุณทำงานโดยใช้ความรู้ ความสามารถขอคุณทำงานให้องค์กรอย่างเต็มที่ โดยไม่ต้องกังวลในเรื่องที่ผ่านมา ก็อาจจะเป็นการผ่อนหนักให้เป็นเบาได้และก็จะเป็นทางออกที่ดีทึ่สุดครับ

ให้กำลังใจนะครับ

ทนายพร.