29/03/24 - 08:37 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม  (อ่าน 3326 ครั้ง)

ถูกเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 01:55:38 pm »
ตอนนี้หนูยื่นฟ้องบริษัทที่เคยทำงานอยู่ค่ะเค้าไล่หนูออกแบบไม่ยุติธรรมค่ะ แต่ไม่ใช่ว่าหนูคือคนถูกทั้งหมดนะคะเพราะว่าหนูเคยได้ใบเตือน1ใบเรื่องหยิบงานผิดให้ฝ่ายผลิตค่ะแต่ที่ทำไปมันไม่ใช่หน้าที่ของหนูค่ะเพราะว่าสโตลไม่มาทำงานถ้าไม่ไปหยิบเองก็จะผลิตงานไม่ได้อันนี้หนูยอมรับผิดค่ะแต่ทางนายจ้างออกใบเตือนให้แต่ละบุโทษแค่เป็นการตักเตือนเฉยๆค่ะ ต่อมาเดือน7หนูได้มีการไปทำงานสายค่ะซื่งทางบริษัทได้มีการตักเตือนเป็นวาจาไม่ได้ออกใบเตือนให้และหนูก็ไม่สายอีกค่ะทำงานมาจนทางบริษัทได้มีการย้านบริษัทไปที่ใหม่ค่ะเมื่อวันที่22สิงหาคมค่ะผจกเคยถามว่าหนูจะไปด้วยหรือไม่ตอนนั้นหนูตอบไปว่าขอคิดดูก่อนเพราะที่เก่าก็ยังเปิดอยู่ค่ะ ทำงานมาได้ระยะนึงก็ได้มีโอกาสไปที่บริษัทใหม่ค่ะถึงรู้ว่าบริษัทใหม่นั้นมันไกลมากและหนูเองก็มีลูก 2 คนที่จะต้องดูและเพราะว่าแยกทางกับสามีมาได้จะ 3 ปีแล้วภาระการเลี้ยงดูเป็นของหนูฝ่ายเดียวค่ะ หนูจึงได้แจ้งกับทางหัวหน้างานเชิงปรึกษาและบอกกล่าวเพื่อให้เค้าเตรียวหาคนใหม่ทำงานแทนหนูที่โน่นค่ะว่าหนูไม่ขอไปที่ใหม่จะขอทำงานที่เดิมจนกว่าจะปิดตัวลงหลังจากการบอกกล่าวได้ไม่นาน ก็ถึงเวลาเงินเดือน 8 ออกวันที่5กันยายนแต่บริษัททำเงินเดือนของพนักงานขาดเกือบทั้งบริษัทบางคนก็ไม่ได้เลยซึ่งทุกคนเดือดร้อนมากและในขณะนั้นรับหน้าที่จากผู้จัดการให้ช่วยดูแลโรงงานให้ตำแหน่งจริงๆคือผู้ช่วยแผนกpmc(วางแผนและควบคุมการผลิต)เมื่อเงินเดือนออกหนูได้รับรู้ถึงปัญหาทุกคนบางคนไม่มีเงินกินข้าวก็มีบางคนต้องโดนออกจากห้องเช่าก็มีต่างๆนาๆหนูก็ได้ทวงถามทางบัญชีพยายามหาข้อมูลให้ทางบัญชีแต่เค้าก็ทำงานช้าเกินกว่าที่พนักงานจะรอไหวจนหนูมีปางเสียงกับฝ่ายบุคคลแต่ไม่ได้ร้ายแรงมากมาแค่เหน็บแนมบางคำแต่คุยกันในไลน์ไม่มีคำหยาบแต่อย่างใดต่อมาหัวหน้างานหนูซึ่งอยู่ที่บริษัทใหม่เค้าไลน์มาว่าให้หนูคุมพนักงานดีๆนะเพราะถ้าไม่ดีจะโดนใบเตือนใบที่3และไล่ออกซึ่งหนูจำได้ว่าหนูได้ใบเดียวจึงสอบถามไปว่าอีกใบมาจากใหนเค้าตอบว่าไม่รู้ สักพักหนูไลน์ไปถามผู้ช่วยผู้จัดการเค้าบอกว่ามีเดียวหาให้พักนึงเค้าก็ส่งมาเป็นในรูปหน้าคอมลักษณะเหมือนเพิ่งพิมพ์ออกมาระบุว่าวันที่ 20 เดือน 7 โทษคือมาสาย ไม่มีลายเซ็นใครเลย หนูแจ้งไปว่ามันมีตั้งเดือน7แต่ไม่มีใครแจ้งหนูเลยและไม่มีลายเซ็นรับด้วย ไม่มีประกาศที่บอร์ดแบบใบเตือนใบแรกเลยด้วยซ้ำ และในขณะนั้นออฟฟิศก็ยังไม่ได้ย้ายด้วยทุกคนยังอยู่ที่บริษัทถ้ามีใบจริงในวันที่ระบุไว้หนูต้องได้รับหนูให้เค้าหาหลักฐานมาว่ามีใบเตือนใบนี้ออกมาจริงในวันที่ระบุเค้าบอกว่าเค้าไม่หามาให้หลอกต่อมาหนูแจ้งกับหัวหน้างานว่าจะลางาน17-19 กันยายนค่ะแต่แย้งล้วงหน้าวันที่3แล้วก็ลางานไปวันที่17ส่งใบเตือนมาทางไลน์ว่าหนูขัดคำสั่งหัวหน้างานตอนที่หนูอยู่โรงพยาบาลหนูแจ้งว่าหนูผิดอะไรขัดคำสั่งอะไรก็ไม่แจ้งให้ชัดเจนแล้วก็ลดตำแหน่งลดเงินเดือนลดทุกอย่างหนูแจ้งว่าหนูไม่ยอมหนูไม่ผิดเค้าบอกว่าเค้ามีหน้าที่แจ้งเฉยๆหนูถามหาว่าหนูผิดอะไรไม่มีใครตอบหนูได้เลยและหนูก็ไปโรงงานไม่ได้เพราะอยู่โรงพยาบาลต่อมาวันที่19 ออกจากรพ.แล้วส่งข้อความว่าลาต่อเนื่องอีกถึงวันที่16ตคตามใบรับรองแพทย์วันที่20ผจกขอให้ส่งสำเนาถ่ายภาพใบรับรองแพทย์ให้หนูถ่ายให้แล้วถามย้ำไปว่าให้ลามั้ยเค้าตอบให้ลาต่อมาวันที่25ทดลองไปทำงานดูว่าเจ็บแผลหรือไม่ปากฏว่าทำงานไม่ได้จึงแจ้งกับทางบุคคลว่าทำงานไม่ไหวขอลาตามเดิมหลังจากนั้นวันที่28มีใบเตือนว่าที่หนูลาวันที่17-19หนูลางานไม่เป็นไปตามกฏแล้วลา20-25ขาดงานโดยไม่แจ้งมีหนังเลิกจ้างตามวันที่28ระบุว่าหนูมีการทำผิดซ้ำคำเตือนทำให้เกิดความเสียหายแก่บริษัทค่ะมีผลวันที่30กันยายนค่ะตอนนี้หนูยังหางานไม่ได้เลยค่ะเพราะอายุ34ย่าง35แล้วค่ะศาลเค้านัดมาไกล่เกลี่ยวันที่19เค้าส่งคนมาแต่ไม่ให้อำนาจการตัดสินใจมาค่ะไม่มีแม้กระทั้งตัวเลขมาเลยทางศาลให้หนูหาทนายมาวันไกล่เกลี่ยวันที่22มคปี62ซึ่งหนูไม่มีเงินมากมายขนาดนั้นตอนนี้หนูทั้งกู้เงินมาจ่ายค่าเทรอมลูกเมื่อวันที่1พฤษจิกายนแล้วหนูจะเอาเงินจากใหนมาจ้างทนายอีกหนูจนปัญญาจริงๆหาทางออกไม่ได้เลยค่ะตอนนี้เงินที่จะใช้ไปออกหางานทำก็จะหมดแล้วค่ะช่วยหนูด้วยนะคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถูกเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 03:17:11 pm »
หลังจากทนายอ่านเรื่องราวแล้วก็น่าเห็นใจนะครับ

เอาเป็นว่า สำหรับท่านที่มีปัญหาด้านค่าใช้จ่าย ให้ทำหนังสือหรือจดหมายหรือโทรศัพท์อย่างเป็นทางการ ขอความช่วยเหลือไปยังคณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย (คสรท.) โดยตรงเท่านั้น

ซึ่งคสรท. เป็นองค์กรที่เกิดจากรวมตัวกันของสหภาพแรงงานทั้งในภาคเอกชนและภาครัฐวิสาหกิจ และองค์กรพัฒนาเอกชนด้านแรงงาน ซึ่งคณะกรรมการฯจะมีการพิจารณาให้ความช่วยเหลือเป็นกรณีๆไป โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น

โดยขอให้แจ้งไปยังคุณชาลี ลอยสูง รองประธานคณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย (คสรท.)

สำนักงานประสานงาน 503/20 ถนนนิคมรถไฟ มักกะสัน เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400

โทรศัพท์/โทรสาร 02-251-3170

E-mail: tlsc2labour@gmail.com

หรือติตต่อเจ้าหน้าที่ (สุพิน) โทร. 086-3165157

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

Fluoride

• Newbie
  • *
Re: ถูกเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 03:42:09 pm »
ไม่ทราบว่าพอจะช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้หน่อยได้ไหมครับ