29/03/24 - 21:23 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกเชิญให้ออกจากงาน  (อ่าน 3158 ครั้ง)

สุรพล สมพร

• Newbie
  • *
ถูกเชิญให้ออกจากงาน
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 03:53:09 pm »
สวัสดีครับ ผมมีปัญหาขัดแย้งกับนายจ้างมาปรึกษาครับ  ผมทำงานการแพทย์ติดต่อกับหมอ ผูัรับเหมาเสมอ มีหมอท่านต้องการทำระบบท่อเดรนคลินิค ผมเลยแนะนำช่างที่มีประสบการณ์ให้(นายหน้า) พอช่างเข้าดำเนินการเสร็จสิ้น ส่งงาน หมอท่านนี้แจ้งมีปัญหาน้ำรั่ว ซึ่งทางช่างก็เข้าแก้ไขจุดนี้แล้วครับและมีแจ้งทำงานเพิ่มโดยที่ผมไม่รับรู้ หลังจากนั้น หมอท่านนี้ติดต่อขอซื้อปั้มลมกับทางผม ซึ่งผมเองก็ได้อำนวยความสะดวกจัดหาสินค้าดังกล่าวให้หมอท่านนี้ เพราะหมอไม่ทราบสเป๊กปั้มลม โดยตกลงซื้อขายกันปากเปล่า โอนเงิน ติดตั้งเรียบร้อย   เวลาผ่านไป1ปีเศษ  สินค้าที่บริษัทผมขายให้กับหมอท่านนี้ มีปัญหา(เก้าอี้ทำฟัน) หมอท่านนี้ไม่พอใจในงานบริการของบริษัท โดยยึดโยงเรื่อง ช่างรับเหมา ปั้มลม มาเกี่ยวข้องเป็นปะเด็นในการร้องเรียน  บริษัทผมทราบข่าวซึ่งเรียกไปคุยแจ้งว่าผมใช้เวลาทำงานไปแสวงหาประโยนช์ส่วนตัว  ซึ่งผมยืนยันว่าอำนวยความสะดวกให้หมอ และได้ขออนุญาต หน.งาน ผู้ใหญ่ในบริษัทแล้ว และงานที่ทำก็ทำในช่วงวันหยุด เสาร์อาทิตย์  และส่วนงานที่ผู้รับเหมาทำ  ก้ได้แก้ไขไปนานมากแล้ว ตัวหมอเองก้พอใจการแก้ไขครั้งนั้น และหมอท่านนี้ก้ไม่ได้ติดต่อผมเป็นเวลาเกือบปีแล้ว ไม่ได้แจ้งปัญหาใดๆ ระบบท่อยังปกติไม่พบปัญหา ปั้มลมผมก็ยังคงปกติไม่มีปัญหาใดๆ  อยากจะปรึกษาทนายว่าเคสผม ผมต้องทำอย่างไรต่อครับ ณเวลานี้ ติดต่อหมอท่านนี้ไม่ได้แล้ว  บริษัทก็เชิญให้ออกสิ้นเดือนนี้  แต่ผมไม่ยอมเซ็นต์เอกสาร ผมแจ้งประมาณว่าหากจะไล่ออกก็ได้ จะเอาเอกสารไปยื่นฟ้องศาลแรงงานกลาง ครับ   ผมควรทำอย่างไรต่อครับ ทนายพร  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2019, 01:03:12 pm โดย สุรพล สมพร »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถูกเชิญให้ออกจากงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 02:26:10 am »
อ่านคำถามเหมือนว่าทนายจะเคยตอบคำถามทำนองนี้ไปแล้วครั้งหนึ่ง แต่ว่าหาไม่เจอ..555

เอาเป็นว่า ตอบใหม่ละกันตามคำถามและมั่นใจว่า คำตอบก็จะเหมือนเดิมทุกประการ

ดังนี้ครับ จากการที่อ่านเรื่องราวดูเหมือนว่าจะเป็นคนละเรื่องเดียวกัน กรณีทำงานอื่นควบคู่กับงานประจำ และมีปัญหาว่าบริษัทกล่าวอ้างว่าคุณสุรพล มีผลประโยชน์ซ้ำซ้อน ทั้งๆที่ได้แจ้งขออนุญาตผู้หลักผู้ใหญ่ไว้แล้ว แต่บริษัทก็จะเชิญให้ออกสิ้นเดือนนี้ (วันนี้คงให้ออกแล้วมั๊ง) แล้วถามว่า ควรทำอย่างไร?

ทนายก็ตอบว่า อย่างแรกที่คุณสุรพล ไม่ควรทำคือการเขียนใบลาออกนะครับ และก็ทำถูกแล้วที่ไม่ยอมเซ็นต์เอกสารใดๆ แต่จริงๆหากมีหนังสือเลิกจ้างก็เซ็นต์รับมาได้นะครับ แต่ต้องดูให้ดีว่า หนังสือเลิกจ้างนั้น ต้องไม่ระบุว่า "จะไม่เรียกร้องหรือฟ้องร้องบริษัทอีก" แต่ถ้ามีข้อความข้างต้นนี้ ก็ห้ามเซ็นต์นะครับ มิเช่นนั้นจะไม่สามารถฟ้องร้องได้ หรือฟ้องได้ก็ไม่ชนะคดีครับ

ดังนั้น หากบริษัทเลิกจ้างหรือถูกเชิญให้ออก ก็สามารถไปใช้สิทธิได้สองทาง คือ
๑.หากประสงค์จะเรียกร้องค่าชดเชย , สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า ก็ไปยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน ซึ่งในช่องทางนี้จะใช้เวลาประมาณ ๖๐ วันครับ
๒. ไปใช้สิทธิทางศาล หากประสงค์จะเรียกค่าชดเชย , สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า และค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ก็ไปใช้สิทธิทางศาล ซึ่งระยะเวลาในศาลชั้นต้นก็ไม่น่าจะเกิน ๑ ปี ครับ

เลือกช่องทางเอาครับ

ทนายพร

Fluoride

• Newbie
  • *
Re: ถูกเชิญให้ออกจากงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 03:41:59 pm »
ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมจะหาได้จากที่ไหนบ้างครับรบกวนแนะนำหน่อยครับ