28/03/24 - 19:01 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานรายวันเป็นพนักงานรายเดือน  (อ่าน 3547 ครั้ง)

อ้วน

• Newbie
  • *
พนักงานรายวันเป็นพนักงานรายเดือน
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 10:54:53 am »
ขออนุญาติสอบถามครับ
มีกฏหมายบังคับให้นายจ้างมั้ยครับ
ถ้าลูกจ้างรายวันหรือลูกจ้างที่เซ็นต์สัญญาจ้างงานแบบ3เดือน 6เดือนหรือ1ปี ต้องทำงานติดต่อกันนานเท่าไหร่
ลูกจ้างถึงได้ปรับเป็นลูกจ้างรายเดือน

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: พนักงานรายวันเป็นพนักงานรายเดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2019, 02:06:13 am »
ถ้าให้ทนายตอบสั้นๆ ก็คือ "ไม่มี" ครับ....จบ..ฮา

ต้องเข้าใจก่อนว่าปกติอำนาจในการตัดสินใจในการเป็นลูกจ้างนั้นอยู่ที่เรา หรือเรียกว่า เราเป็นฝ่ายเลือกนายจ้าง ซึ่งหากเราไม่สมัครใจที่จะเป็นลูกจ้างของบริษัทนี้ บริษัทนี้ก็ไม่มีสิทธิที่จะเป็นนายจ้างเราได้...อันนี้คือทฤษฎี(Theory) แต่ข้อเท็จจริงคือ บริษัทย่อมมีอำนาจเหนือเราและเป็นฝ่ายคัดเลือกว่าจะเอาใครมาเป็นลูกจ้าง

ดังนั้น เรื่องนี้จึงเป็นอำนาจการต่อรองโดยแท้ หากเรามีฝีมือและเป็นที่ต้องการของนายจ้างก็ย่อมที่จะมีอำนาจที่จะต่อรองในเรื่องค่าจ้าง ตำแหน่ง หรือสวัสดิการใดๆก็แล้วแต่ แต่ในทางกลับกัน หากเรามีฝีมือไม่แตกต่างจากคนอื่น อำนาจต่อรองเราก็จะน้องลงหรือน้อยมาก ก็จะอยู่ภายในอำนาจการกดขี่จากนายจ้างในการแสวงหาผลประโยชน์จากแรงกายของเรานั่นเอง

ก็ให้กำลังใจนะครับ ขอให้ได้เป็นรายเดือนไวๆครับ

ทนายพร