28/03/24 - 18:40 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าถูกเลิกจ้าง แล้วนายจ้างจ่ายเงินชดเชยไม่ครบ  (อ่าน 2257 ครั้ง)

Pinpin2

• Newbie
  • *
บริษัทเลิกจ้าง บอกกล่าวเลิกจ้างเป็นคำพูด และจ่ายค่าชดเชยไม่ครบจำนวน ต้องทำยังไงครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถ้าถูกเลิกจ้าง แล้วนายจ้างจ่ายเงินชดเชยไม่ครบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 02:40:27 am »
ถามว่า นายจ้างจ่ายเงินค่าชดเชยไม่ครบ ต้องทำงัย...

ก็ตอบว่า มีทางเลือกอยู่สองทางคือ..

๑.ไปเขียนคำร้อง (คร.๗) ต่อพนักงานตรวจแรงงงานพื้นที่หรือเขตที่สถานประกอบการตั้งอยู่ เพื่อให้เจ้าพนักงานสั่งให้จ่ายให้ครับถ้วน หรือ

๒.ไปยืนฟ้องต่อศาลแรงงานในเขตอำนาจศาล เรียกค่าชดเชยและดอกเบี้ยพร้อมเงินเพิ่มตามมาตรา ๙ ด้วยก็ได้ ซึ่งก่อนการสืบพยานก็จะต้องมีการไกล่เกลี่ยกันก่อน หากตกลงกันได้คดีก็จบ แต่ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็สืบพยานและให้ศาลตัดสินกันต่อไปครับ

ไม่ยากครับ ลุยได้เลยครับ

ทนายพร.