20/04/24 - 07:16 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาคะ  (อ่าน 2258 ครั้ง)

Takatan

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาคะ
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2019, 05:44:17 pm »
 เมื่อประมาณสองปีที่แล้ว  ดิฉันได้นำเอารูปของคนอื่นไปใช้ในการตั้งรูปโปรไฟล์อย่างเดียว โดยไม่ได้ใช้ชื่อหรือนามสกุลของเค้าเลยหรือเอ่ยถึงเค้าแต่อย่างใด และไม่มีการนำรูปไปโพสต์ในที่สาธารณะ  จุดประสงค์ของไลน์ปลอมนี้เอาไว้คุยกับคนอื่นโชว์ของลับกันและมีการวิดีโอคอล สาเหตุที่ทำแบบนี้เนื่องจากเค้าได้มาแย่งแฟนแล้วไปแล้วไม่รู้จักสำนึกอ่ะคะเราโกรธมากมากๆทำไปไม่ได้คิด ซึ่งตอนนั้นมีคนได้วิดีโอคอลแล้วได้แคปส่งให้เจ้าตัวเมื่อต้นปีที่ผ่านมาซึ่งรูปที่แคปมาไม่ได้โชว์หน้าเต็มมีเพียงใบหน้าครึ่งล่างและบางส่วนของดิฉัน เมื่อเค้าเอามาสอบถามดิฉันแต่ดิฉันให้การปฎิเสธ เพราะกลัวว่าเค้าจะเอาไปใช้เป็นหลักฐานในการแจ้งความ แต่คนรอบข้างบางส่วนก็บอกว่ามีทั้งส่วนคล้ายและไม่คล้ายดิฉัน แล้วเค้ามีหลักฐานบางส่วนที่คิดว่าดิฉันทำ แบบนี้เราจะโดนข้อหาอะไรไหมคะ?เข็ดแล้วคะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ 
เพิ่มเติมคะ คือเราเลิกทำไปประมาณเกือบครึ่งปีแล้วแล้วพึ่งลบแอคเคาท์ไปเมื่อเดือนที่แล้ว

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 03:24:32 am »
อืมมม...อ่านแล้วก็สัมผัสความรู้สึกได้ว่า ผู้ถามได้สำนึกแล้วว่าสิ่งที่ทำไปไม่น่าจะถูกต้อง และตามต่อว่าจะโดนข้อหาอะไร?

ทนายก็ตอบว่า ถ้าอีกฝ่ายหรือผู้ที่เราเอารูปเค้ามาเป็น Profile ของเราเพื่อมีเจตนาไม่ดี ก็อาจจะเป็นความผิดตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ ครับ ซึ่งก็มีโทษทางอาญา หรือถ้าทำให้เค้าเสียหายก็มีโทษในทางเเพ่งถูกเรียกค่าเสียหายหรือสินใหมทดแทนได้

เอาเป็นว่า เมื่อยังไม่มีหมายเรียกจากพนักงานสอบสวนหรือหมายศาลมา ก็ทำใจให้สบาย ไม่ต้องคิดมากครับ เวลาก็ผ่านมานานพอสมควรแล้วก็ไม่มีอะไรแล้วมั๊งครับ รอเอาไว้ในวันที่ได้รับหมายเรียกจากตำรวจหรือหมายศาลมาก่อนค่อยมาว่ากันอีกทีครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.