28/03/24 - 18:39 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะตั้งวง เปียแชร์ แบบนี้ผิดกฎหมาย ตาม พรบ.เล่นแชร์ ไหมครับ?  (อ่าน 3024 ครั้ง)

tiwat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามครับ
ผมมีแนวคิดจะตั้งวงแชร์แบบนี้ครับ

วงแชร์ มีสมาชิก 4 คน

คนที่ 1 ท้าวเเชร์ (คนรู้จักที่ตั้งวงแชร์)
 คนที่ 2 ผม
 คนที่ 3 น้องสาว
 คนที่ 4 แม่ค้าในตลาด (1)
 คนที่ 5 แม่ค้าในตลาด (2)
 คนที่ 6 แม่ค้าในตลาด (3)
 คนที่ 7 แม่ค้าในตลาด (4)
 คนที่ 8 แม่ค้าในตลาด (5)

จำนวนเงิน กองกลาง จ่าย 2 งวด
ผม จ่ายเงินค่างวด ที่ 1 = 3000
น้องสาว จ่ายเงินค่างวด ที่ 1 = 2000 บาท
แม่ค้าในตลาด (1)-(5) จ่ายเงินค่างวด ที่ 1 คนละ 10บาท รวม 50 บาท

จะมีเงินกองกลางทั้งสิ้น = 5050บาท
โดยวิธีการเปียคือ ให้แต่ละคนเสนอดอกเบี้ยที่สูงที่สุด

น้องสาว เสนอ ดอกเบี้ย = 910 บาท ต่อ 5050บาท หรือ 18% ต่อเดือน
ผมเสนอ ดอกเบี้ย = 960 บาท ต่อ 5050บาท หรือ 19% ต่อเดือน
แม่ค้า (ทั้ง 5 คน) เสนอ ดอกเบี้ย = 1010 บาท ต่อ 5050บาท หรือ 20% ต่อเดือน

**ในเมื่อ แม่ค้าทั้ง 5 คน ประมูลได้ดอก สูงสุดเท่ากัน ท้าวจึงแบ่งเงิน ให้แม่ค้าทั้ง 5 เท่าๆกัน
    คือ คนละ 1010 บาท และ ท้าว ก็ไปเก็บ ดอกเข้า วงแชร์ ทุกวันตอนเที่ยง

จนครบ 30 วัน แล้ว เจ้า จึงนำเงิน ซึ่งเป็นดอกเบี้ย มาแบ่ง
    ผม ได้ ดอกเบี้ย = 605 บาท
    น้องสาว ได้ ดอกเบี้ย = 405 บาท
    แม่ค้า (1-5) ได้ดอกเบี้ย = 0 บาท เพราะ (เปียไปแล้ว)

จากนั้น สมาชิกวง ก็ส่งเงินค่างวด เข้าวงแชร์อีกรอบ ในจำนวนเดิม
ในเดือนที่2 จะไม่มีการเปีย ท้าวจะได้เงินไปใช้ โดยไม่เสียดอก

เดือนที่ 3 = ยุบวง จ่ายเงินคืนให้สมาชิก ทุกคน เท่าเงินที่ได้ลงทุนไป

ผมอยากทราบว่าถ้าผมทำแบบยนี้ จะผิด พรบ.การเล่นแชร์ ปี2534 ไหมครับ?
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
โห..เป็นคำถามที่ทนายก็ไม่แม่นนะครับ เพราะไม่ถนัดเรื่องนี้ ต้องออกตัวก่อน และดูเหมือนจะซับซ้อนอยู่พอสมควร

เอาเป็นว่า การเล่นแชร์นั้น สามารถเล่นได้โดยไม่ผิดกฎหมาย แต่ต้องอยู่ภายใต้ พระราชบัญญัติการเล่นแชร์ พ.ศ.๒๕๓๔
โดยหลักกฎหมายแยกเป็นประเด็นๆดังนี้
 ๑. ท้าวแชร์ตั้งได้ไม่เกิน ๓ วงพร้อมกัน หากเกินกว่านี้ โทษสูงสุด คุก ๖ เดือน ปรับ ๑ แสนบาท
 ๒. ท้าวแชร์มีลูกแชร์รวม ๓ วงได้ไม่เกิน ๓๐ คน หากฝ่าฝืน โทษสูงสุด คุก ๖ เดือน ปรับ ๑ แสนบาทเช่นกัน
 ๓. ท้าวแชร์มีวงเงินรวมทุกวงได้ไม่เกิน ๓ แสนบาท หากรวมแล้วเกินกว่า ๓ แสน โทษสูงสุด คุก ๖ เดือน ปรับ ๑ แสนบาทเช่นกัน
 ๔. ห้ามท้าวแชร์โพสเฟสชวนเล่นแชร์ไม่ได้ ถือเป็นการโฆษณาชี้ชวนให้ประชาชนทั่วไปร่วมวงแชร์ มีโทษปรับสูงสุด ๕๐,๐๐๐.- บาท
 ๕. หากมีการโกงแชร์ในทางอาญา รัฐเท่านั้นคือผู้เสียหาย เพราะเป็นความผิดต่อรัฐ หากเป็นทางแพ่ง กรณีที่ท้าวแชร์เบี้ยว หรือลูกแชร์เบี้ยว ผู้เสียหายต้องไปฟ้องศาลเอาเอง

ก็ประมาณนี้

ส่วนที่ถามว่า ผิดกฎหมายหรือไม่ นั้น เท่าที่พิจารณาจากข้อกฎหมาย ก็ไม่น่าจะผิดนะครับ  เพราะไม่เกิน ๓ วง , ไม่เกิน ๓ แสน แต่วิธีการเล่นดูจะแปลกๆอยู่ซักหน่อย เพราะปกติการเล่นแชร์สมาชิกวงแชร์ต้องส่งเงินเข้าวงเท่าๆกัน แล้วให้ลูกวงเสนอให้ดอกเบี้ยสูงสุด(หรือที่เรียกกันว่าเปียร์แชร์)ใครให้สูงสุดก็ได้ไป (เรียกว่าแชร์ตาย) และในรอบต่อไปก็ทำเช่นเดิมจนกว่าทุกคนจะได้เงินครบถ้วน เว้นแต่ท้าวแชร์มีสิทธิ์ได้รับเงินแชร์ก่อนโดยไม่เสียดอก

ถ้าพิจารณาจากที่อธิบาย มีข้อสงสัยอยู่ ๒ ประเด็นหลักๆคือ
๑.เมื่อมีสมาชิกวงแชร์แค่ ๘ คน ทำไมถึงต้องเก็บเงินจากแม่ค้ายาวนานถึง ๓๐ วัน
๒.ยอดเงินที่ส่งเข้าวงแชร์ไม่เท่ากัน อาจไม่ถือว่าเป็นการตั้งวงแชร์ แต่อาจจะเป็นการกู้ยืมเงินโดยใช้รูปแบบวงแชร์บังหน้า

เอาเป็นว่า หากส่งต้นเงินเข้าวงแชร์เท่าๆกัน ก็ถือว่าเป็นการเล่นแชร์ตามกฎหมาย แต่ถ้าไม่ใช่อันนี้ก็น่ากังวลอยู่ครับ

ทนายพร.

Larlittas

• Newbie
  • *
    • ไฮโล
ผมกำลังหาข้อมูลเหล่านี้อยู่พอดีเลยครับ