19/04/24 - 10:22 am

ผู้เขียน หัวข้อ: คดีครอบครอง เคตามีน  (อ่าน 13220 ครั้ง)

freedome1132

• Newbie
  • *
คดีครอบครอง เคตามีน
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 04:43:05 pm »
ผมโดนจับยาเคจำนวน 5.4 กรัม โดนแจ้งขอหามีไว้ครอบครองเกินปริมาณที่รัฐมนตรีกำหนด ผมไม่เคยต้องคดีมาก่อน โดนจับครั้งแรก โดนจับเมื่อปี 59 ประกันตัวในชันสอบสวน ตำรวจเพิ่งส่งสำนวนให้อัยการเมื่อวันที่ 19 มิ.ย 62 มีโอากศมั้ยครับที่ศาลเห็นใจให้รอลงอาญามั้ยครับ หรือว่าต้องติดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2019, 02:58:48 pm โดย freedome1132 »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คดีครอบครอง เคตามีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 03:41:54 am »
ทนายเคยตอบปัญหาเกี่ยวกับยาเค หรือเคตามีน ไปหลายครั้งแล้วเหมือนกัน แต่หาไม่เจอ..(ฮา)
ซึ่งยาเค ถือเป็นยาเสพติดประเภท ๒ ครับ

ส่วนจะให้ตอบว่า ศาลจะรอลงอาญา หรือต้องโทษจำคุกหรือไม่นั้น ทนายคงตอบไม่ได้ เพราะไม่ใช่ผู้พิพากษาที่ตัดสินคดีครับ

เอาเป็นว่า ถ้ารับสารภาพศาลก็จะลดโทษให้กึ่งหนึ่ง และดูว่าโทษที่ลดแล้วเกินกว่าห้าปีหรือไม่ ถ้าไม่เกินและศาลปราณีก็อาจรอลงอาญาก็เป็นได้ หรือถ้าศาลไม่รอ ก็ยื่นอุทธรณ์ต่อศาลสูงเพื่อให้พิจารณารอการลงโทษ แต่ต้องหาทนายความที่มีประสบการณ์ในการทำอุทธรณ์ด้วยนะครับ มิเช่นนั้น ถ้าศาลอุทธรณ์ยืนตามศาลชั้นต้นไม่รอลงอาญาแล้ว จะไปต่อที่ศาลฏีกายากมากนะครับ

ซึ่งตาม พรบ.ยาเสพติด และพรบ. วัตถุที่ออกฤทธิ์ต่อจิตและประสาท บัญญัติหลักกฎหมายไว้ว่า ผู้ใดมีไว้ในครอบครองหรือใช้ประโยชน์ซึ่งวัตถุออกฤทธิ์ในประเภท ๑ หรือประเภท ๒ อันเป็นการฝ่าฝืนมาตรา ๖๒ วรรคหนึ่ง เกินปริมาณที่รัฐมนตรีประกาศกำหนดตามมาตรา ๖ (๗ ทวิ) ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ ๕ -๒๐ ปี และปรับตั้งแต่หนึ่งแสนบาทถึงสี่แสนบาท

เอาเป็นว่า ถ้าทำจริง ก็รับสารภาพเพื่อจะได้ลดโทษ บำเพ็ญประโยชน์ต่อสังคม และอย่าได้เกี่ยวข้องกับยาเสพติดอีก

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

cbdoilth99

• Newbie
  • *
Re: คดีครอบครอง เคตามีน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 03:21:53 pm »
กำลังหาธนายอยู่ครับ