29/03/24 - 06:34 am

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีที่ต้องการเชิญพระมาเป็นพยานมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 4830 ครั้ง)

chitopon

• Newbie
  • *
ตามที่หัวข้อเลยครับผม

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ผู้ถามคงมีคดีที่ศาล และพยานสำคัญคือพระภิษุสงค์ กระมัง...อย่ากระนั้นเลย ทนายก็จะตอบหลักกฎหมายตามที่ถามเลยนะครับ

กฎหมายได้บัญญัติเรื่องนี้ไว้ในมาตรา มาตรา ๑๐๖/๑ แห่งประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง แก้ไขเพิ่มเติมโดย(ฉบับที่ ๒๓) พ.ศ.๒๕๕๐
"ห้ามมิให้ออกหมายเรียกพยานดังต่อไปนี้
(๑) พระมหากษัตริย์ พระราชินี พระรัชทายาท หรือผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ไม่ว่าในกรณีใด ๆ
(๒) พระภิกษุและสามเณรในพุทธศาสนา ไม่ว่าในกรณีใด ๆ
(๓) ผู้ที่ได้รับเอกสิทธิ์หรือความคุ้มกันตามกฎหมาย
ในกรณีตาม (๒) และ (๓) ให้ศาลหรือผู้พิพากษาที่รับมอบ หรือศาลที่ได้รับแต่งตั้งออกคำบอก กล่าวว่าจะสืบพยานนั้น ณ สถานที่และวันเวลาใดแทนการออกหมายเรียก โดยในกรณีตาม (๒) ให้ส่งไปยังพยาน ส่วนตาม (๓) ให้ส่งคำบอกกล่าวไปยังสำนักงานศาลยุติธรรมเพื่อดำเนินการ ตามบทบัญญัติว่าด้วยการนั้น หรือตามหลักกฎหมายระหว่างประเทศ

หมายความว่า จะนำพระมาเป็นพยาน ศาลไม่ห้ามนะครับ แต่จะต้องเป็นการมาโดยสมัครใจ และผูํ้ประสงค์จะอ้างพระเป็นพยานก็ต้องไปนิมนต์ท่านมาเองครับ

แต่ถ้าจะให้ศาลหมายเรียกเพื่อบังคับมานั้น กฎหมายห้ามตามที่ยกข้อกฎหมายมาให้ดูข้างต้นนะครับ เว้นแต่จะเป็นประเด็นสำคัญแห่งคดีและพระท่านเป็นพยานสำคัญที่ชี้แพ้-ชนะได้ ก็ใช้วิธียื่นคำร้องขอให้ศาลออกไปเผชิญสืบ หรือเรียกแบบชาวบ้านๆว่า ให้ศาลลงพื้นที่ไปสืบพยานเอง อย่างนี้ก็ได้ (แต่ศาลจะไปหรือเปล่านี่ก็เป็นดุลพินิจของศาลนะครับ)

ยังมีช่องทางอยู่ครับ และคงต้องใช้ทนายให้ช่วยเหลือแล้วล่ะครับ

ทนายพร.