29/03/24 - 06:25 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดนัดวันติดสินแรงงาน เป็นลูกจ้าง  (อ่าน 2116 ครั้ง)

ผิดนัดวันติดสินแรงงาน เป็นลูกจ้าง
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 10:11:50 am »
นายจ้างฟ้องเรื่อง พนักงานแรงงานตัดสินให้บังคับจ่ายไม่เปนธรรม

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ผิดนัดวันติดสินแรงงาน เป็นลูกจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 03:09:23 am »
ถามสั้นๆ เหมือนเล่าให้ฟัง..ฮา

เท่าที่จับความรู้สึกจากคำถาม เหตุการณ์คงประมาณว่า พนักงานได้ไปยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน (คร.๗) กรณีเลิกจ้างแล้วนายจ้างไม่จ่ายค่าชดเชย สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า ต่อมา พนักงานตรวจแรงงานได้มีคำสั่งให้จ่ายภายใน ๓๐ วัน เเละเมื่อพนักงานตรวจแรงงานมีคำสั่งแล้ว นายจ้างก็ไม่พอใจ จึงใช้สิทธิ์อุทธรณ์คำสั่งต่อศาลภายในกำหนดระยะเวลา มีการสืบพยานกันและศาลตัดสินยืนตามคำสั่งหรือพิพากษาว่าไม่มีเหตุเพิกถอนคำสั่งพนักงานตรวจแรงงานที่ให้จ่ายเงินตาม พรบ.คุ้มครองแรงงานฯ ประมาณนี้

แล้วถามว่า จะทำอย่างไรต่อไป

ถ้าตามมาประมาณนี้ก็ต้องตอบว่า ต้องไปตรวจสอบว่า นายจ้างอุทธรณ์คำพิพากษาต่อศาลสูงหรือไม่ หรือคดีสิ้นสุดแล้ว

แต่ไม่ต้องกังวลเพราะเงินพนักงานตรวจแรงงานสั่งให้่จ่ายนั้น นายจ้างได้นำเงินไปวางต่อศาลในวันที่ไปยื่นอุทธรณ์คำสั่งต่อศาลแล้ว

หากคดีเสร็จสิ้นแล้ว หน้าที่ของเราก็แค่ยื่นคำร้องต่อศาลขอรับเงินนั้นมา ก็จบแล้วครับ

ไม่ยากครับ

ยินดีด้วยนะครับ

ทนายพร.