19/04/24 - 06:25 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาการขอผ่อนผันค่าปรับคดีขับเสพต่อศาล  (อ่าน 4257 ครั้ง)

จุฬารัตน์

• Newbie
  • *
ลูกชายอายุ19ปี ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ โดนคดีขับเสพแต่ศาลยังไม่ตัดสินถามว่าวันที่ตัดสินถ้าหากเราไม่มีเงินจ่ายค่าปรับหมื่นกว่าบบาทเราสามารถทำบำเพ็ญประโยชน์หรือผ่อนผันอย่างอื่นแทนการเข้าไปอยู่ในคุกได้ไหมคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปรึกษาการขอผ่อนผันค่าปรับคดีขับเสพต่อศาล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 03:24:07 am »
ขอผ่อนผันค่าปรับกรณีศาลตัดสินให้เสียค่าปรับด้วยนั้น สามารถทำได้นะครับ แต่ต้องยื่นคำร้องขอต่อศาลโดยอ้างเหตุไม่มีเงินก็ได้ แต่ศาลจะอนุญาตหรือไม่นั้นก็เป็นดุลพินิจของศาล แต่ส่วนใหญ่ศาลก็จะปราณีนะครับ ยิ่งถ้าแสดงให้ศาลเห็นว่าเราไม่มีเงินจริงๆ

อาจจะต้องใช้ทนายในการเขียนคำร้องแล้วล่ะครับ ซึ่งท่านสามารถติดต่อขอใช้บริการทนายอาสาที่ประจำอยู่ที่ศาลทุกศาลทั่วประเทศครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.