19/04/24 - 06:24 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับคดียาเสพติด (ยาไอซ์)  (อ่าน 13280 ครั้ง)

ชลธิชา

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับคดียาเสพติด (ยาไอซ์)
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 04:53:13 pm »
แฟนโดนจับ ครอบครองเพื่อจำหน่ายยาไอซ์ 5.05กรัม
อยากทราบว่าจะต้องจำคุกประมาณกี่ปีคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับคดียาเสพติด (ยาไอซ์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 02:08:25 am »
ยาไอซ์ ถือเป็นยาเสพติดให้โทษประเภทที่ ๑ ครับ และมีโทษสูงนะครับ
และการครอบครองเพื่อจำหน่ายนั้น
สำหรับโทษที่จะได้รับก็ตั้งแต่ ๑๐ ปีขึ้นไปถึงตลอดชีวิตล่ะครับตามมาตรา ๖๕ , ๖๖ หรือ ๖๗ แห่งพรบ.ยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ เพราะจะถือว่าครอบครอง และครอบครองเพื่อจำหน่ายตามข้อสันนิฐานของกฎหมาย
ส่วนการรับสารภาพก็เป็นประโยชน์ต่อญาติคุณเองเพราะศาลก็จะปราณีลดโทษให้กึ่งหนึ่ง จาก ๑๐ ก็จะเหลือ ๕ อย่างนี้เป็นต้น
อย่างไรก็ตาม โทษที่จะลงนั้น เป็นดุลพินิจของศาลที่จะเป็นผู้กำหนดครับ
หรือหากอยากจะรู้รายละเอียดให้หากฎหมาย "พรบ.ยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒" ก็จะได้รู้รายละเอียดมากขึ้นครับ
ขอให้โชคดีครับ
ทนายพร

Bergamad

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับคดียาเสพติด (ยาไอซ์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 09:53:42 am »
ทำไมโดนจำหน่ายเลยครับ 5.05 กรัม นี่นะครับ ผมไม่รู้เหมือนกันครับ รบกวนทนายช่วยตอบทีครับ