20/04/24 - 01:42 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกให้เขียนใบลาออกค่ะ  (อ่าน 2985 ครั้ง)

roserosesana

• Newbie
  • *
ถูกให้เขียนใบลาออกค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 10:23:20 am »
สวัสดีค่ะดิฉันได้เริ่มงานที่โรงเเรมและได้รับตำแหน่งที่ต้องถูกบรรจุเป็นพนักงานประจำตั้งแต่วันแรก (ประมาณต้นเดือนธันวาคม2561) ที่เข้าไปตามในเอกสารที่ให้เซ็นทุกอย่างได้อ่านอย่างครบถ้วนและในเอกสารยืนยันว่าทราบทั้งหัวหน้าแผนกในครัวและทางโรงแรมค่ะ ซึ่งในเบื้องต้น 4 เดือนแรก (120วัน) การทำงานผ่านไปด้วยดีไม่มีใบเตือน ไม่มีสัญญาณใดใดว่าดิฉันไม่ผ่านโปรอีกทั้งยังมีเอกสารเทรนงานมาให้เซ็น และให้เข้ารับอบรมเป็นพนักงานประจำ ดิฉันได้รับสวัสดิการครบถ้วนทั้ง เงินเดือน เซอวิสชาต ประกันสังคม และมีการวางแผนงานโดยมีชื่อดิฉันไปจนถึงสิ้นปี 2562
หลังจากทำงานมาเข้าเดือนกรกฏาคม รองหัวหน้าแผนกเอาใบลาออกมาให้เซ็นบอกว่าให้เซ็นวันนี้เดี๋ยวนี้ เเล้วไม่ได้บอกเหตุผลอะไรดิฉันเลยไม่ได้เซ็นไป
ดิฉันไม่เคย ขาดงานโดยไม่แจ้ง (ถ้าลาคือลาป่วยค่ะซึ่งน้อยมาก) ไม่เคยมาสาย ไม่เคยทำผิดกฏโรงแรม
ย้อนกลับไปก่อนหน้านั้น 1 อาทิตย์สิทธิ์ที่ดิฉันยังไม่ได้รับอีกอย่างคือประกันชีวิตของบริษัทเอกชน ซึ่งพอไปถาม Hr ก็บอกว่ารอทางรองหัวหน้าแผนกเราส่งมา ดิฉันจึงลองไปถามเค้าค่ะ หลังจากนั้นไม่นานดิฉันก็ถูกให้เซ็นใบลาออกเลยค่ะ
คำถามคือ
1.ยังไงดิฉันก็จะไม่เซ็นเพราะไม่รู้สาเหตุที่แท้จริง และทางโรงแรมไม่ได้เป็นคนเรียกดิฉันคุยแต่ดันเป็นคนในแผนกเอาใบนี้มาให้ตอนนี้ดิฉันควรไปปรึกษา Hr หรือควรโทรไปกรมแรงงานเพื่อปรึกษาก่อนดีคะ
2.มีกฏหมายข้อไหนไหมคะที่หัวหน้าแผนกสามารถเดินเอาใบลาออกมาให้เราเขียนได้โดยไม่ต้องผ่านฝ่ายบุคคลเลย
3.ในกรณีนี้เกิน 120 วันมาแล้วถ้าิฉันจะออกจริงๆ สามารถเรียกร้องค่าชดเชยได้ไหมคะ ควรทำก่อนหรือหลังเขียนใบลาออกแล้วต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถูกให้เขียนใบลาออกค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 03:41:21 am »
อ่านเรื่องราวแล้วก็คิดตามว่า เกิดอะไรขึ้น หรือเคมีเกิดไม่ตรงกัน ทำให้จะต้องถึงกับเลิกจ้างเลยหรือ

แต่เอาละเมื่อถามทนายมาเป็นข้อๆ ทนายก็จะต้องตามที่ถามเลยนะครับ ซึ่งผู้ถามได้ถามมาว่า...

๑.ยังไงดิฉันก็จะไม่เซ็นเพราะไม่รู้สาเหตุที่แท้จริง และทางโรงแรมไม่ได้เป็นคนเรียกดิฉันคุยแต่ดันเป็นคนในแผนกเอาใบนี้มาให้ตอนนี้ดิฉันควรไปปรึกษา Hr หรือควรโทรไปกรมแรงงานเพื่อปรึกษาก่อนดีคะ
ตอบ ที่คุณทำนี่ถูกต้องแล้ว เพราะถ้าเราอยากจะเรียกร้องสิทธิและไปต่อ ก็ต้องไม่เซ็นต์ใบลาออกโดยเด็ดขาด หากคุณเซ็นต์ ทุกอย่างจบนะครับ

๒.มีกฏหมายข้อไหนไหมคะที่หัวหน้าแผนกสามารถเดินเอาใบลาออกมาให้เราเขียนได้โดยไม่ต้องผ่านฝ่ายบุคคลเลย
ตอบ กฎหมายไม่ได้กำหนดไว้หรอกครับว่าให้สิทธิใครเป็นคนไปเอาใบลาออกมาให้เขียน..(ฮา) เอาเป็นว่า ถ้าเราไม่อยากลาออกก็ไม่ต้องเขียน ใครจะเอามาให้เขียนก็ไม่เขียน และบอกไปว่าเรายังอยากทำงาน ถ้าจะให้เราออกก็ให้ทำหนังสือเลิกจ้างมา แล้วค่อยไปเรียกร้องสิทธิ์เอาตามที่กฎหมายกำหนดครับ

๓.ในกรณีนี้เกิน ๑๒๐ วันมาแล้วถ้าิฉันจะออกจริงๆ สามารถเรียกร้องค่าชดเชยได้ไหมคะ ควรทำก่อนหรือหลังเขียนใบลาออกแล้วต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ตอบ ถ้าเขียนใบลาออก จะไม่ได้รับค่าชดเชยแม้แต่บาทเดียวนะครับ เว้นแต่จะถูกเลิกจ้างจึงจะมีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชยตามอายุงาน (มาตรา ๑๑๘) ครับ

ให้กำลังใจนะครับ หรือถ้าสงสัยและต้องการคำแนะนำก็โทรสอบถามได้นะครับ

ทนายพร.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2019, 03:54:33 am โดย ทนายพร »

roserosesana

• Newbie
  • *
Re: ถูกให้เขียนใบลาออกค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 05:07:23 pm »
ขอบคุณค่ะ