29/03/24 - 18:50 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเอาหุ้นชำระหนี้  (อ่าน 2702 ครั้ง)

นัยนา

• Newbie
  • *
ขอเอาหุ้นชำระหนี้
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 09:29:17 pm »
เรียนท่านทนายพรที่เคารพ
อยากจะเรียนปรึกษาท่านเกี่ยวกับเรื่องของสหกรณ์ดังนี้ค่ะ
สมาชิกผู้กู้ของสหกรณ์เสียชีวิต โดยหลักแล้วสหกรณ์จะนำเงินประกันที่ทำไว้ให้แก่สมาชิกชำระหนี้เงินกู้ก่อน หากไม่พอจึงจะนำหุ้นของสมาชิกมาชำระค่ะ แต่เกิดปัญหาขึ้นเนื่องจากภรรยาใหม่ของสมาชิกมาร้องให้สหกรณ์นำหุ้นมาชำระหนี้ก่อน (ผู้รับผลประโยชน์ในหุ้นมีแค่ลูกจากภรรยาเก่า) โดยอ้างว่าหากรอเงินจากบริษัทประกันจะทำให้ต้องเสียดอกเบี้ยเงินกู้เพิ่มมากขึ้น กรณีนี้เราสามารถเอาหุ้นมาชำระหนี้ก่อนโดยที่ลูกซึ่งเป็นผู้รับผลประโยชน์ไม่ได้รู้เรื่องด้วยได้หรือไม่คะ หรือหากจะไม่ยอมทำตามที่ผู้ร้องร้องแต่รอให้ได้รับเงินจากบ.ประกันก่อน เราจะสามารถอ้างเรื่องใดได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอเอาหุ้นชำระหนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 02:55:02 am »
ทนายเป็นผู้ก่อตั้งสหกรณ์และดำเนินกิจการมาก็ค่อนข้างนาน และก็จะเจอปัญหาใหม่ๆเข้ามาโดยตลอด ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดีและท้าทายในการบริหารว่าคณะกรรมการจะแก้ไขปัญหาอย่างไร

อย่างไรก็ตาม ในการแกไขปัญหานั้น ต้องยึดหลักกฎหมายให้ดีนะครับ มิเช่นนั้น คณะกรรมการอาจต้องรับผิดเป็นการส่วนตัวได้

และตามที่ถาม เมื่อสหกรณ์เคยมีการนำเงินประกันมาชำระหนี้ก่อนนำหุ้นมาหักลบก็คงต้องใช้หลักการนี้ต่อไป มิเช่นนั้นจะถูกข้อครหาได้ว่าไม่ยึดหลักการ

ดังนั้น ข้ออ้างที่มีเหตุมีผลก็คือมติคณะกรรมการล่ะครับ ส่วนเรื่องดอกเบี้ยที่อาจจะต้องเสียในระหว่างรอเงินประกันนั้น ก็คงจะเลี่ยงไม่ได้ หรือหากสหกรณ์จะปราณีก็อาจจะเอาเงินปันผล (ถ้ามี) หรือเงินเฉลี่ยคืน (ถ้ามี) มารอหักจ่ายก็เป็นไปได้ โดยในที่ประชุมอาจจะมีมติเป็นเงื่อนไขไว้ ซึ่งโดยปกติแล้ว หากสมาชิกพ้นสภาพด้วยความตาย ก็มีสิทธิ์ได้รับเงินปันผลและเฉลียคืนในรอบบัญชีอยู่แล้ว เว้นแต่สหกรณ์ฯจะไปกำหนดไว้ในข้อบังคับฯเป็นอื่น

ก็ประมาณนี้ครับ แต่ต้องอธิบายให้ผู้เกี่ยวข้องเข้าใจนะครับ

ทนายพร.