29/03/24 - 06:33 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกจ้างไม่เป๊นธรรม  (อ่าน 2114 ครั้ง)

จรุง ธนวณิชชา

• Newbie
  • *
เลิกจ้างไม่เป๊นธรรม
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 10:34:35 am »
นายจ้างให้ออกงานกะทันหันครับ. พอถามเรื่อ่งเงินชดชดเชย.  บอกทำงานยังไม่ครบปี เลย ก้อฟหน้าสิทธิถูกเลิกจ้างกะทันหันส่งให้ดู กลับตอบกลับมาว่าก้อต้องฟ้องร้องกันแล้วละ บริษัทก้อเก็บหล้กฐานที่ทำให้บริษัทเสียหายไว้ คิดดูดีดีนะ ถ้าจะฟ้อง ส่วนตัวผมมั่นใจว่าไม่เคยทำให้ที่ทำงานเสียหาย นอกจากงานชิ้นสุดท้ายที่ไม่เสร้จ เพราะโดนสั่งหยุด งานจากการขาดงาน1วันครึ่ง จากภาวะเครียดที่โดนหักเงิน จากหยุดงานทั้งที่มีใบลา. แบบนี้เขาจะเหตุว่าเลิกจ้างเปนธรรม ได้ไหมครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เลิกจ้างไม่เป๊นธรรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 04:28:58 am »
อ่านแล้วสรุปได้ว่า ทำงานไม่ครบปี (แต่ไม่บอกว่าทำมากี่วัน / กี่เดือน) บริษัทบอกเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยและเงินอื่นๆ อ้างว่าทำให้นายจ้างได้รับความเสียหาย แต่ลูกจ้าง(ผู้ถาม) ก็โต้แย้งว่าไม่เคยทำความเสียหายใดๆ เว้นแต่วันสุดท้ายขาดงานไปครึ่งวัน แล้วถามว่า การเลิกจ้างของนายจ้างถือว่าเป็นธรรมหรือไม่? (น่าจะประมาณนี้มั๊ง..ฮา)

ถ้าเป็นคำถามตามข้างบน ก็ตอบแบบฟันธงว่า เป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมแน่นอน แต่ทั้งนี้ต้องแน่ใจว่าเราไม่ได้กระทำความผิดใดๆนะครับ ซึ่งท่านจะมีสิทธิได้รับเงินชดเชยตามอายุงาน (ม.๑๑๘) สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า (ม.๑๗) และค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม (ม.๔๙ วิ.แรงงาน)

อนึ่ง หากทำงานไม่ถึง ๔ เดือนจะไม่มีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชยนะครับ แต่ถ้าเลิกจ้างก็ยังมีสิทธิได้รับสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า

และถ้ามั่นใจว่าไม่ผิด ก็ไปใช้สิทธิตามกฎหมายได้เลยครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.