28/03/24 - 20:33 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้หญิงเก่าของแฟนขู่ฟ้องคบชู้ได้หรือไม่  (อ่าน 4609 ครั้ง)

Kanya

• Newbie
  • *
ผู้ชายมีลูกกับผู้หญิงที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส และไม่ได้อยู่กินกันฉันสามีภรรยา พอมีลูกก็เลิกกันต่างคนต่างอยู่เป็น 10 ปี ไม่มีความสัมพันใดๆนอกจากทำหน้าที่พ่อของลูกบ้างบางครั้ง ไม่เคยอยู่บ้านเดียวกัน พอผู้ชายไปคบผู้หญิงคนใหม่ ผู้หญิงที่มีลูกก็ตามระรานขู่จะฟ้องร้องผู้หญิงคนปัจจุบันที่คบอยู่ และจะเอาให้ออกจากงาน ถามว่าสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่ มีลูกแต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส และเลิกกันมานานเป็น 10 ปี ไม่เคยแต่งงาน ไม่เคยอยู่ร่วมบ้านกัน แล้วผู้หญิงคนใหม่ที่คบกันเรียกว่าชู้หรือไม่

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ผู้หญิงเก่าของแฟนขู่ฟ้องคบชู้ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 03:44:37 am »
ตอบตามที่ถามเลยนะครับ

ในการฟ้องคดีเกี่ยวกับครอบครัวหรือเรื่องผัวๆเมียๆนั้น ในทางกฎหมายให้การรับรองเฉพาะผู้ที่จดทะเบียนถูกต้องเท่านั้น เช่น การเป็นสามี-ภรรยา ก็จะต้องจดทะเบียนสมรส ถ้าไม่ได้จดทะเบียนสมรส ในทางกฎหมายไม่ถือว่าเป็นสามี-ภรรยากัน แต่ในทางสังคมก็ถือว่าเป็นสามี-ภรรยา

ดังนั้น ในการจะใช้สิทธิตามกฎหมายนั้น ประเด็นแรกที่จะต้องดูว่านิติสัมพันธ์นั้น ได้รับการรับรองโดยกฎหมายแล้วหรือไม่

จากกรณีที่ถาม เมื่อหญิงกับชายอยู่กินด้วยกันโดยไม่จดทะเบียนสมรส ก็ไม่ถือว่าเป็นสามี-ภรรยากันตามกฎหมาย เมื่อไม่ได้เป็นสามี-ภรรยา กันตามกฎหมายก็ไม่สามารถฟ้องคดีเพื่อเรียกค่าเสียหายใดๆได้ครับ

ส่วนผู้หญิงคนใหม่ที่คบกันจะเรียกว่าชู้หรือไม่นั้น ก็ตอบได้สองแนว คือ ถ้าตามกฎหมายแล้ว ไม่ถือว่าเป็นชู้ตามเหตุผลข้างต้น แต่ถ้าในทางสังคมก็อาจจะถูกนินทา กล่าวขานว่าเป็นชู้ได้ แต่ถ้าพิจารณาจากเรื่องราวที่เล่ามาก็ดูจะแปลกๆอยู่ซักหน่อยนะครับ ถ้าต่างคนต่างอยู่มาเป็น ๑๐ ปี ทำไมหญิงคนแรกจึงยังมาราวีอยู่อีก เป็นไปได้หรือไม่ว่าผู้ชายกำลังปิดบังอะไรบางอย่างอยู่ แต่ก็เป็นแค่ข้อสังเกตุเท่านั้นนะครับ

ให้กำลังใจทุกฝ่ายขอให้ก้าวผ่านไปให้ได้นะครับ

ทนายพร.

Kanya

• Newbie
  • *
Re: ผู้หญิงเก่าของแฟนขู่ฟ้องคบชู้ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2019, 08:25:08 pm »
ถามต่อค่ะ ผู้ชายเขาเลิกกับ ผู้หญิงจริงๆค่ะไม่เคยอยู่กินกันฉันสามีภรรยา ผู้ชายมีลูก 10 คน คนละแม่ทุกคนมีแล้วเลิกๆ แบบนี้มาตลอด แต่มีครั้งหนึ่ง ผู้กญิงเก่าที่มีลูกคนหนึ่ง เกิดหมั่นไส้และหาเรื่องกันไปกันมาระหว่างผู้หญิงที่คบใหม่ปัจจุบัน ผู้หญิงคนที่มีลูกที่เลิกกันแล้วไปฟ้องศาล อัยการก็เรียกผู้ชายไปไต่สวน ผู้ชายก็บอกเลิกกันนานแล้ว สรุปอัยการบอกว่าคำพูดไม่มีน้ำหนัก ฝ่ายผู้หญิงที่มีลูกมีน้ำหนักกว่าเพราะมีเอกสาร คือ ใบเกิด ใบรับรองบุตร แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส ผู้หญิงที่มีลูกและเลิกกันแล้วชนะ เอาผู้หญิงที่คบปัจจุบันออกจากงานได้ ที้งที่ ผู้ชายผู้หญิงใหม่ก็ถามนักกฏหมายแล้วเขาก็ว่าฟ้องไม่ได้ไม่ชนะหรอก แต่พอขึ้นศาลคนฟ้องชนะเพราะมีเอกสารข้างต้น และคนฟ้องรวยรู้จักกับอัยการ สรุปชนะคดี ผู้ชายจึงถามนักกฎหมายคนนึงว่าแบบนี้เขาจะมีเมียได้ยังไง ถ้าผู้หญิงมันแกล้ง มันก็ฟ้องเอาอีก

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 04:33:38 am »
ทนายคงตอบไม่ได้ว่าทำไมถึงชนะคดี และที่สำคัญอัยการเป็นฝ่ายฟ้อง แสดงว่าเป็นคดีอาญาแผ่นดินเป็นแน่แท้ มิใช่คดีที่ราษฎรฟ้องร้องกันเรื่องครอบครัวแล้วละครับ

อย่างนี้คงต้องดูคำฟ้องของอัยการและคำพิพากษาของศาลที่ท่านพิจารณาจากพยานหลักฐานในสำนวน

เอาเป็นว่าอย่าพึ่งสรุปว่า คนรวย หรือรู้จักกับอัยการ / ผู้พิพากษา จะชนะคดีทุกรายไป คงต้องดูรูปคดีเป็นเรื่องๆไปครับ

ยังงัยถ้ามีเวลารบกวนโทรมาเล่าให้ทนายฟังก็จะดีนะครับ จะได้รู้ว่าฟ้องกันเรื่องอะไร ทำไมอัยการจึงเข้ามาในคดีด้วย น่าสนใจครับๆ

ทนายพร.