29/03/24 - 16:36 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกบังคับให้เขียนใบลาออก  (อ่าน 2172 ครั้ง)

ฺBoyIdentity

• Newbie
  • *
ถูกบังคับให้เขียนใบลาออก
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2019, 10:00:48 am »
เมื่อวันที่ 10 July 2019 ทำงานพลาดโดยการไปลบฐานข้อมูล ครับแต่สามารถกู้คืนมาได้เป็นข้อมูลของวันที่ 15 July 2019 ส่งผลใน User ไม่สามารถเข้าระบบได้ จากนั้นถูกให้เซ็นต์ยอมรับความผิดร้ายแรง มีหนังสือเก็บไว้คนละชุด แต่ในหนังสือระบุว่าต้องเขียนหนังสือตอบรับชี้แจ้งความผิดที่ได้กระทำลงไปวันที่ 30 July 2019 ครั้งนี้เป็นการทำความผิดครั้งแรก

ต่อมาได้ถูกเรียกให้ไปเขียนใบลาออกวันที่ 3 Aug 2019  มีผลในวันที่ 9 Aug 2019 โดยขู่ว่า ถ้าถูกไล่ออกจะไม่ได้ได้รับเงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพที่บริษัทสมทบให้ 100% เนื่องจากอยู่มาแล้ว 2 ปี ด้วยควมไม่รู้กฎหมายจึงเซ็นต์ออกโดยไม่ได้เต็มใจ โดยมีผลให้ออกทันที ไม่ทราบว่าพอจะสู้คดีได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2019, 10:44:34 am โดย ฺBoyIdentity »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถูกบังคับให้เขียนใบลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 04:21:57 am »
เป็นอีกหนึ่งคำถามที่ทนายอ่านแล้วก็รู้สึกเห็นใจ

และขอย้ำไว้ตรงนี้ว่า หากลูกจ้างอยาก "ไปต่อ" ก็อย่าเซ็นต์ใบลาออกโดยเด็ดขาด เพราะในทางกฎหมายหากท่านเป็นผู้จับปากกามาเซ็นต์ด้วยตนเอง ก็ถือว่าท่านสมัครใจลาออกแล้วครับ ส่วนคำขู่หรือการกดดันต่างๆ เป็นเรื่องที่พิสูจน์ยากมากในทางคดี เว้นแต่ หากท่านกำลังเกษียณอายุงานอีกซัก สองสามเดือนข้างหน้าและยังไม่มีงานใหม่ หรือไม่มีเหตุผลจูงใจใดๆที่จะต้องออกงาน ศาลอาจจะพิจารณาว่าการเซ็นต์ใบลาออกไม่มีเหตุมีผลก็เป็นได้ แต่ท้ายที่สุดก็เป็นดุลพินิจของผู้พิพากษาแต่ละท่านครับ

มาเข้าที่คำถาม ถามว่า จะสู้ได้มั๊ย

ก็ตอบแบบตรงไปตรงมาว่า สู้ยากอยู่ครับ ต้องสืบให้ถึงว่าเราถูกข่มขู่ ถึงขนาดที่หากเราไม่เซ็นต์จะถูกทำร้ายหรือมีเหตุผลพิเศษ หากสืบไม่ได้คดีก็เสียเปรียบครับ

อย่างไรก็ตาม หากฟ้องต่อศาลแล้ว ก็ยังมีความหวังในการไกล่เกลี่ยในชั้นศาลครับ เพราะคดีแรงงานศาลจะใช้ระบบไกล่เกลี่ยเป็นหลัก ก็แถลงขอให้ศาลไกล่เกลี่ยให้ก็อาจจะวิน-วินทั้งสองฝ่ายก็เป็นได้ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.