29/03/24 - 18:40 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมผิดเปล่าแบบนี้  (อ่าน 2215 ครั้ง)

ผมผิดเปล่าแบบนี้
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 10:17:09 pm »
ผมโดนนายจ้างโกงค่าแรงไม่จ่ายมา
หลายรอบ รอบแรกบอกจะจ่าย 5/7/62
ก็ไม่ยอมจ่ายเลื่อนมา 12/7/62 ก็ไม่ยอมจ่าย
แล้วนัดมา 5/8/62 ก็ไม่จ่ายผมจึงไปฟ้อง
กระทรวงสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน
พอเรื่องถึงนายจ้างวันนี้นายจ้างโทรมาบอก
ว่าจะฟ้องหมิ่นประมาณเพราะผมไปฟ้องกรม
แรงงานว่าเค้าไม่จ่ายค่าแรงถ้าอยากได้ค่า
แรงไปถอนฟ้องถึงไห้ค่าแรง ตกลงผมผิด
ไช่ไหมครับที่ไปร้องทุกข์

Isintako

• Newbie
  • *
Re: ผมผิดเปล่าแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 05:36:09 pm »
ไม่ผิดครับ เขาขู่คุณ เขาจะไม่ให้ค่าแรง

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ผมผิดเปล่าแบบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 03:12:03 am »
แหมๆๆๆ...ทนายอยากเจอจังเลยครับนายจ้างแบบนี้

จะข่มขู่ลูกจ้างอะไรนักหนา ทำผิดสัญญาแล้วยังจะใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูกต้องอีก

เอาเป็นว่า คุณทำถูกแล้วครับ

และขอบอกไว้ ณ ที่นี้เลยนะครับว่า กรณีที่นายจ้างเบี้ยวไม่จ่ายค่าจ้างหรือเงินค่าชดเชยภายใน ๓ วัน ๗ วัน เวลาจะเขียนคำร้อง (คร.๗) ก็ให้แจ้งเจ้าหน้าที่ไปด้วยว่า ต้องการเรียกร้องเงินเพิ่มตามมาตรา ๙ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ ด้วย เพราะกฎหมายกำหนดเงินเพิ่มในอัตราร้อยละ ๑๕ ทุกระยะ ๗ วัน เช่น หากค้างจ่ายค่าจ้าง ๑ หมื่นบาทโดยไม่มีเหตุผลอันสมควร จะต้องเสียเงินเพิ่มอีก ๑,๕๐๐.- บาท ทุกระยะ ๗ วัน หมายความว่าถ้าค้างจ่าย ๑ เดือน ก็ ๔ สัปดาห์ คุณก็จะได้เพิ่มอีก ๖ พันบาท รวม ๑๖,๐๐๐.- บาท เป็นต้น

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.