26/04/24 - 05:12 am

ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัทประกาศหาคนมาทำงานแทนเราทั้งๆที่เรายังทำงานอยู่  (อ่าน 3986 ครั้ง)

wabeoa

• Newbie
  • *
บริษัทประกาศหาคนมาทำงานในเว็บรับสมัครงานแห่งหนึ่ง ชื่อตำแหน่งงานคือตำแหน่งงานเรา ระบุด้วยว่า "ด่วนมาก" เริ่มสั่งลงประกาศในวันที่เราลา 1 วัน
ซึ่งก่อนหน้านั้นเคยถาม HR ว่าถ้าเราลาออกในเดือนส.ค. จะได้วันลากิจและลาพักผ่อนกี่วัน HR แจ้งว่าสามารถลากิจได้ 4.5 วัน ลาพักผ่อนได้ 6 วัน (บริษํทกำหนดให้มีลากิจ 7 วัน/ปี ลาพักผ่อน 10 วัน/ปี) ซึ่งในปีนี้ดิฉันใช้วันลากิจไปแล้ว 4.5 วัน วันลาพักผ่อน 4 วัน แต่เคยมีลาป่วยด้วยในกรณีนี้มีใบรับรองแพทย์เนื่องจากมีไข้สูง ต้องเจาะเลือดตรวจว่าเป็นหวัดชนิดใด ทำให้มีการลาป่วยทั้งหมดในปีนี้ประมาณ 5 วัน ซึ่งวันที่ดิฉันขาลาพักผ่อน 1 วันนั้น HR ได้แจ้งลงประกาศรับสมัครงานในเว็บไซต์รับสมัครที่บริษํทใช้บริการอยู่ พอวันรุ่งขึ้นดิฉั้นมาทำงานจึงเห็นประกาศในเว็บสมัครนั้นตามที่มีคนบอก

ก่อนหน้านี้ ดิฉันถูกฝ่าย HR เรียกไป  3 ครั้งในเวลาไม่ถึง 2 เดือนที่ดิฉันมาทำงานให้เจ้านายที่มาแทนเจ้านายเก่าของดิฉัน (ซึ่งดิฉันทำงานที่บริษํทนี้มา 2.5 ปีไม่เคยถูกเรียกไปตักเตือนแต่อย่างใด)
ฝ่าย HR แจ้งให้ดิฉันอยู่หลังเวลาเลิกงาน รอเจ้านายกลับก่อนแล้วจึงค่อยกลับ หรือให้ไปแจ้งเจ้านายก่อนว่าต้องการให้ช่วยอะไรไหมจะไปทานข้าวเที่ยงแล้วนะคะ จะให้ช่วยอะไรไหมจะกลับบ้านแล้วนะคะ ทุกวัน และบอกว่าที่ลาหยุดงานไปไม่ได้บอกให้คนอื่นมาทำงานแทน ซึ่งเลขาฯคนเก่าเขาบอกดิฉันว่าเขายกหน้าที่ให้เราทำคนเดียวต่อไปนี้พี่ไม่ทำแล้ว เวลาที่ดิฉันลาจึงไม่ได้แจ้งเลขาเก่า หรือให้ใครถือเอกสารเข้าไปให้เจ้านายเซ็นแทน HR บอกว่ากลายเป็นกรณ๊เราหยุดงานแล้วไม่บอกใครให้มาทำงานแทน และบอกว่าเจ้านายเขามไม่มาพูดหรอกว่าเขาต้องการอะไร อยากให้เราปรับยังไง ให้เราเป็นฝ่ายถามเองตลอด ให้ตายยังไงเขาก็ไม่พูด (ซึ่งดิฉันกับเจ้านายใหม่มีปัญหาเรื่องความสัมพันธ์ คือเวลาที่เขาต้องตามงานเรา เขาจะบอกให้คนอื่นมาถามว่าทำเสร็จหรือยัง อยากให้อยู่รอตอนเย็นก็ให้ HR เป็นคนบอกเรา ไม่ยอมบอกเองทั้งๆที่ในแต่ละวันเอาเอกสารไปให้เขาเซ็นวันละ 7-8 รอบ เจอกันตลอดทั้งวัน) และHRยังบอกอีกว่าบริษํทไม่มีนโยบายไล่ออก เรียกมาเพราะอยากให้ปรับตัวให้เข้ากับเจ้านายใหม่ ถ้าเราทำงานกับเขาไม่ได้เราคิดจะทำยังไง  **นี่คือส่วนที่ HR เรียกไปคุยค่ะ

ส่วนวันรุ่งขึ้นที่มาทำงานแล้วเจอประกาศรับสมัครงานในตำแหน่งที่เราทำอยู่ ตอนเย็นของวันนั้นดิฉันเข้าไปถามเจ้านายว่า มีปัญหากับการที่เราทำงานร่วมกันหรือป่าว คิดว่ามีปัญหาเมื่อดิฉันมาเป็นเลขาฯให้หรือไม่ เจ้านายบอกว่า ผมไม่มีปัญหากับตัวบุคคลนะ แต่ทำงานให้ผมไม่ได้ก็ไม่ต้องทำ ผมไม่ได้คิดอะไรเลย
ดิฉันจึงถามต่อว่า ก็เห็นว่าให้ HR เรียกไปคุย 3 รอบแล้ว ในเวลาไม่ถึง 2 เดือนที่มาทำงานด้วยกัน และเห็นว่าลงประกาศรับสมัครเลขาฯใหม่ในเว็บไซต์วันนี้แล้วด้วย อยากเปลี่ยนให้เลขาฯคนเดิมมาทำงานแทนตรงนี้หรือไม่ ถ้าจะเปลี่ยนดิฉันไปทำงานส่วนอื่นหรือจะยังไงก็ยินดี
เจ้านายพูดต่อมาว่า เลขาควรมาก่อนกลับหลังเจ้านาย ไม่ใช่จะใช้งานหายไปไหนไม่รู้
ดิฉันก็บอกว่า เมื่อก่อนไม่ทราบค่ะว่าจะให้อยู่รอ แต่พอ HR บอกก็อยู่รอทุกวันตั้งแต่นั้นมา
เจ้านายก็พูดว่า ไม่ต้องให้บอกทุดเรื่องหรอก แล้วไม่ใช่เดี๋ยวก็ลา อะไรนักก็ไม่รู้ ปวดหัวไปหมด แล้วคุณทำอะไรเป็นมั่งล่ะ คุณทำอะไรได้มั่ง ไปทำอย่างอื่นจะทำได้เหรอ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆว่าลงประกาศในเว็บไซต์ ไม่รู้จริงๆ ผมไม่คิดอะไรเลย แล้วคุณล่ะคิดจะยังไงกับเรื่องนี้
ดิฉันตอบไปว่าก็เลยมาถามค่ะว่าจะให้ทำยังไงให้เปลี่ยนเลขาฯเก่ามาทำงานแทนหรือจะย้ายไปทำอย่างอื่นหรือจะเอายังไงดีคะ
เจ้านายบอกว่าผมไม่รู้จริงๆว่าประกาศลงเว็บอันนี้ไม่รู้เลยจริงๆ ผมยังไม่ได้คิดอะไรเลย ถ้าคิดได้เด๋วบอก HR ไปเอง แต่ผมไม่ได้คิดอะไรเลย

ดิฉํนจึงอยากปรึกษาว่ากรณีนี้สามารถทำอะไรได้บ้างไหมคะ คือดิฉันใช้วันลากิจและพักผ่อนยังไม่ถึงกำหนดที่บริษัทให้เลยด้วยซ้ำ และเมื่อลาป่วยแม้จะแค่ 1 วันก็จะมีใบรับรองแพทย์จากรพ.ทุกครั้งด้วยค่ะ แต่บริษํทประกาศหาคนใหม่ในตำแหน่งเรา และไม่มีทีท่าว่าจะเลิกจ้าง จ่ายค่าชดเชย พูดให้เราคิดเองว่าเราทำงานให้เขาไม่ได้จะเอายังไง  จะทำยังไง
ดิฉันจะลาออกเองก็เสียดายค่าชดเชย 3 เดือน เกือบ 1 แสน สามารถไปทำธุรกิจหรือใช้ระหว่างหางานใหม่ได้หลายเดือนทีเดียว

ดิฉันเครียดมากจนมีผลกระทบต่อชีวิตประจำวัน ตอนนี้มีอาการนอนไม่หลับ ปวดขมับ ปวดตามตัว เบื่อหน่ายบางครั้งก็ร้องไห้ ต้องไปพบจิตแพทย์ หมอบอกเป็นผลมาจากเครียดเรื่องที่ทำงานและเจ้านายจนเริ่มส่งผลต่อสุขภาพและให้ยาคลายเครียด บาปรับอารมณ์มาทาน และยังบอกว่าหมอเชียร์ให้คุณอดทนต่อนะดูว่าผลจะเป็นยังไง เพราะดูแล้วกรณีคุณไม่ได้ทำอะไรผิดแค่ไม่ถูกใจเจ้านาย

ดิฉันสามารถฟ้องหรืออะไรได้ไหมคะที่มีการประกาศหาคนใหม่มา หรือสามารถทำยังไงได้บ้างคะ เพราะที่บริษัทไม่ค่อยเลิกจ้าง ใช้วิธีบีบออกมาหลายคนแล้วค่ะ รบกวนช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2019, 07:41:45 pm โดย wabeoa »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อ่านเรื่องราวแล้วก็น่าเห็นใจครับ

และก็เชื่อว่าในสังคมนี้ยังมีคนที่ตกอยู่ในสถานการณ์เช่นนี้อีกมาก อยู่ที่จิตใจว่าใครจะทนได้มากน้อยเพียงใด

และผู้ถามก็อยู่ในภาวะกลืนไม่เข้าคายไม่ออก ไม่รู้จะดำเนินชีวิตต่อไปอย่างไร ทำงานก็ไม่มีความสุข ลาออกก็ไม่ได้อะไร จนเกิดภาวะเครียดจากการทำงานประมาณนี้ แล้วถามว่า "ดิฉันสามารถฟ้องหรืออะไรได้ไหมคะที่มีการประกาศหาคนใหม่มา หรือสามารถทำยังไงได้บ้างคะ เพราะที่บริษัทไม่ค่อยเลิกจ้าง ใช้วิธีบีบออกมาหลายคนแล้ว?"

ก็ตอบว่า แค่การประกาศหาคนใหม่นี้ยังไม่สามารถฟ้องได้ครับ แต่ขอให้คุณเก็บประกาศนี้ไว้เป็นหลักฐาน และขอให้อดทนต่อไปถ้ายังประสงค์จะทำงานอยู่ ทำงานตามหน้าที่ และก็ไม่จำเป็นต้องมาก่อนและเลิกงานทีหลังเจ้านาย แต่ขอให้มาทำงานตามระยะเวลาที่กำหนดไว้ในข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน หรือตามสัญญาจ้างที่เราไปเซ็นต์ไว้ ฉะนั้น ช่วงนี้ให้คุณหาข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานและสัญญาจ้างมาศึกษา เพื่อจะได้ไม่ทำผิดกฎระเบียบข้อบังคับของนายจ้าง

และก็ห้ามเซ็นต์ใบลาออกโดยเด็ดขาด หากอยาก "ไปต่อ"

แต่ถ้าทนแรงกดดันไม่ไหว ก็ไปหางานใหม่ดีกว่ามั๊ยครับ ถ้าต้องรับความกดดันถึงขนาดส่งผลกระทบต่อสุขภาพของเรา และทนายเชื่อมั่นว่า ทุกวิกฤติย่อมมีโอกาสเสมอ คุณอาจเจอนายจ้างใหม่ที่ใจดี ทำงานแล้วสบายใจ และจะมานึกเสียใจภายหลังว่าทำไมไม่ออกตั้งนานแล้ว ประมาณนี้

ให้กำลังใจนะครับ

ทนายพร.

wabeoa

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากนะคะ

Weesin

• Newbie
  • *
ดีมากเลยครับอ่านแล้วผมได้ความรู้มากครับ