25/04/24 - 22:00 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการลาออกครับ เพราะนายจ้างขู่จะฟ้อง  (อ่าน 4608 ครั้ง)

slammer01

• Newbie
  • *
เนื่องจากผมได้ทำหนังสือลาออกไม่น้อยกว่า30วันและแจ้งล่วงหน้าในที่ประชุมกับนายจ้าง แน่นายจ้างไม่ให้ออกและถ้าออกจะฟ้อง ผมจะทำอย่างไรได้บ้างครับ
ตัวสัญญาคร่าวๆครับ
1.นายจ้างตกลงรับเป็นพนักงานตำแหน่งวิศวกรไฟฟ้าประจำโครงการ..xxx..มีกำหนดเวลา 3 ปี โดยเริ่มตั้งแต่ 24 กันยายน 2561 และครบกำหนดวันที่ 23 กันยายน 2564 โดยรับอัตราค่าจ้างรายเดือนๆละ 18,000.........
2.นายจ้างและลูกจ้างตกลงว่า ก่อนจะได้รับการบรรจุเข้าเป็นพนักงานตามข้อ1 ลูกจ้างจะต้องทดลองปฎิบัติงานแก่นายจ้างเป็นระยะเวลา 119วัน......
3.นายจ้างและลูกจ้างตกลงว่าเมื่อครบกำหนดระยะเวลาทดลองงานในข้อ2.แล้วหรือตามนายจ้างใช้ดุลยพินิจแล้วหากนายจ้างเห็นว่าลูกจ้างปฎิบัติงานเป็นที่น่าพอใจนายจ้างจะบรรจุ........
4.
5.
6.
7.
8.นายจ้างและลูกจ้างตกลงว่านายจ้างมีสิทธิพิจารณาบอกเลิกจ้างทันที ในกรณีทีนายจ้างพิจารณาเห็นว่าลูกจ้างกระทำความผิดร้ายแรง โดยมิต้องบอกกล่าวล่วงหน้า และไม่ต้องจ่ายหรือชดใช้ ชดเชย หรือค่าเสียหายใดๆแก่ลูกจ้างกรณีใดกรณีหนึ่ง ดังต่อไปนี้..............
     นอกเหนือจากความผิดตามวรรคก่อน นายจ้างจะบอกเลิกสัญญาจ้างนี้ก่อนครบกำหนดเวลา นายจ้างต้องบอกเลิกสัญญาเป็นหนังสือล่วงหน้าไม่น้อยกว่า 30 วัน
9.
10.
11.
12. ลูกจ้างตกลงว่าหากประสงค์จะลาออกจากการเป็นพนักงาน ลูกจ้างต้องแต้งล่วงหน้าเป็นหนังสือแก่นายจ้าง อย่างน้อย30วัน และนายจ้างต้องอนุมัติจึงจะือว่าการลาออกมีผลสมบูรณ์ .....

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการลาออกครับ เพราะนายจ้างขู่จะฟ้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 03:38:16 am »
ตามกฎหมายแล้ว ในการเป็นนายจ้าง-ลูกจ้างกันนั้น ไม่จำเป็นต้องทำสัญญากันเป็นหนังสือ แม้ด้วยวาจา ถ้าคำเสนอและคำสนองตรงกัน ก็ถือว่าเป็นการจ้างงานที่สมบูรณ์แล้ว

แต่เมื่อมีสัญญาจ้างต่อกันเพื่อกำหนดเงื่อนไข หรือเรียกในทางกฎหมายว่า สภาพการจ้าง หากไม่ขัดต่อกฎหมายและศิลธรรมอันดีของประชาชนก็เป็นไปตามนั้น เว้นแต่ข้อตกลงดังกล่าวลูกจ้างเสียเปรียบเกินไปก็บังคับได้เท่าที่เป็นธรรม

นอกจากนี้กฎหมายกำหนดสัญญาจ้างที่มีกำหนดระยะเวลาเริ่มต้นและสิ้นสุดไว้ในมาตรา ๑๑๘ วรรคสามและวรรคท้ายไว้ว่าต้องไม่เกิน ๒ ปีครับ

ส่วนคำถามที่ถามว่า ขอลาออกแล้วนายจ้างไม่อนุมัติจะทำอย่างไรดี?

ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่า ผู้ที่มีสิทธิขอยุติสัญญาจ้างก็คือตัวลูกจ้างและตัวนายจ้าง ซึ่งลูกจ้างขอยุติสัญญา เรียกว่า "ลาออก" หากนายจ้างขอยุติสัญญาเรียกว่า "ไล่ออก" หรือเรียกอย่างอื่นในทำนองเดียวกันเช่นเกษียณอายุเป็นต้น ซึ่งเป็นสิทธิเสมอกันของทั้งสองฝ่าย และกฎหมายก็ไม่ได้กำหนดว่า กรณีขอลาออก จะต้องได้รับการอนุมัติก่อน ไม่มีนะครับ

ถ้าลูกจ้างประสงค์จะลาออกก็ทำหนังสือหรือแจ้งอย่างเป็นทางการ (ควรมีหลักฐาน) ว่าไม่ประสงค์จะทำงานกับบริษัทอีกแล้ว แล้วก็ทำการส่งมอบงานให้เรียบร้อย แล้วก็เดินออกมาเลยครับ ไม่ต้องรอว่านายจ้างจะอนุมัติหรือไม่ เพียงแต่ว่า ถ้าเราไปเซ็นต์สัญญาว่าจะแจ้งการลาออกก่อน ๓๐ วัน หากเราออกก่อนแล้วนายจ้างเสียหาย กรณีอย่างนี้ นายจ้างสามารถฟ้องเรียกค่าเสียหายได้ ส่วนจะฟ้องได้เท่าไหร่นั้น ต้องดูว่าความเสียหายมีมากน้อยเพียงใดและเป็นหน้าที่ของนายจ้างที่จะต้องสืบให้ได้ถึงความเสียหายนั้น  แต่ถ้าสืบไม่ถึงศาลก็ยกฟ้องครับ

สรุปว่า ถ้าอยากออกก็ออกเถอะครับ และดูเงินเดือนกับตำแหน่งแล้ว ทนายเห็นว่า ภาระงานกับค่าตอบแทนยังไม่สมเหตุผลครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.