29/03/24 - 22:13 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: คดียาเสพติด  (อ่าน 3315 ครั้ง)

Freshziii

• Newbie
  • *
คดียาเสพติด
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 06:20:12 am »
แฟนโดนตำรวจจับตั้งแต่วันที่ 3มิ.ย ข้อหาครอบครองเพื่อเสพยา 14เมด ประกันตัวมา 20000
วันที่ 30 ก.ค ตำรวจมาที่บ้านมาแจ้งข้อหาเพิ่ม เปนครอบครองเพื่อจำหน่าย เพราะน้ำหนักยามันเกิน 1.5 แต่ชั่งได้ 1.53 เซนปฏิเสท  วันที่ 5 ส.ค ศาลอ่านคำฟ้องเปนครอบครองเพื่อจำหน่าย เราพอจะสู้คดีได้บ้างหรือป่าวคะ  หรือว่าจะรับสาระภาพดีคะ (ความผิดครั้งแรก) ค่ะ ศาลนัดขึ้นอีกที่ วันที่ 26 ส.ค

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คดียาเสพติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 04:39:58 am »
เป็นอีกหนึ่งคำถามเกี่ยวกับยาเสพติด

เอาเป็นว่า ถ้าทำจริง ก็รับสารภาพไปครับ เพราะจะได้รับการปราณีต่อศาล

อนึ่ง ในคำรับสารภาพก็ให้ทนายเขียนคำให้การจำเลยสวยๆหน่อยนะครับ อาทิเช่น ความดีที่เคยทำมา ภาระความรับผิดชอบ  ความสำนึกผิด ขอโอกาสกลับตัวเป็นพลเมืองดี อะไรเทือกนี้ เพื่อให้ศาลปราณี ก็จะเป็นผลดีกับแฟนคุณนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

Sasina

• Newbie
  • *
Re: คดียาเสพติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 01:48:54 am »
ขอสอบถามหน่อยค่ะ
น้องชายโดนจับคดียาเสพติดโดยสารภาพ ข้อหาครอบครองไว้เพื่อจำหน่ายกัญชาและเค  ศาลชั้นต้นตัดสินมาแล้ว 3 ปี 9 เดือน ตอนนี้ยื่นอุทรณ์ต่อแล้ว แต่ประเด็นคือในรอบศาลชั้นต้นทนายที่จ้างไว้ไม่เขียนและแต่งสำนวนอะไรขึ้นไปให้เลย มาในรอบอุทรณ์เปลี่ยนทนายใหม่จึงได้ยื่นสำนวนขอความเห็นใจให้ลดโทษลง และก็ยื่นคำแถลงไปเพิ่มเติมหลังจากยื่นอุทรณ์โดยมีเอกสารยืนยันจากทาง สถาบันที่เรียนว่าระหว่างเรียนประพฤติดี เอกสารรับรองความประพฤติจากผู้ใหญ่บ้าน และหลักฐานใบเสร็จจ่ายค่าที่ยืนยันว่ามีอาชีพขายของจริง *ไม่เคยจำคุกมาก่อน*
#อยากทราบว่า ยื่นเอกสารพวกนี้ตามหลังอุทรณ์ไปมีผลหรือไม่
#ถ้ามีผลในกรณี ไม่เคยจำคุกมาก่อนศาลสามารถจำโทษรอลงอาญาได้หรือไม่
ขอบคุณมากๆๆค่ะด้วยความเคารพกรุณาเมตตาตอบด้วยเป็นทุกข์ใจมาก