28/03/24 - 23:52 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างจะเรียกเงินค่าล่วงเวลาคืน  (อ่าน 4044 ครั้ง)

นัยนา

• Newbie
  • *
นายจ้างจะเรียกเงินค่าล่วงเวลาคืน
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 09:45:53 pm »
ขออนุญาตเรียนปรึกษาท่านทนายพรนะคะ
ทำงานล่วงเวลาเกินระยะเวลาที่กฎหมายกำหนดไว้ โดยนายจ้างจ่ายค่าล่วงเวลาที่ทำงานทั้งหมดให้แล้วค่ะ ตอนนี้นายจ้างจะเรียกคืนค่าล่วงเวลาส่วนที่เราทำเกินระยะเวลาที่กฎหมายกำหนดไว้ค่ะ นายจ้างสามารถเรียกคืนได้มั้ยคะ และอยากทราบว่ากม.กำหนดการทำงานล่วงเวลาในวันทำงานปกติกี่ชั่วโมงคะ ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: นายจ้างจะเรียกเงินค่าล่วงเวลาคืน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 03:12:32 am »
ปกติ กฎหมายห้ามมิให้นายจ้างให้ลูกจ้างทำงานล่วงเวลา เว้นแต่ลูกจ้างจะยินยอมเป็นคราวๆไป แต่ข้อเท็จจริงก็คือ ลูกจ้างมักจะขอทำงานล่วงเวลา เพราะถ้าไม่ทำก็จะพอจะกิน อะไรประมาณนี้

เอาเป็นว่า หลักกฎหมายคือ ถ้าเราทำงานก็ย่อมได้รับค่าจ้าง ค่าล่วงเวลาก็เช่นกัน!

ดังนั้น นายจ้างจะมาเรียกค่าล่วงเวลาคืนไม่ได้ เว้นแต่ เราไม่ได้ทำงานล่วงเวลา แต่ไปหลอกลวงนายจ้างว่าเราทำงานล่วงเวลาและนายจ้างหลงจ่ายเงินมาให้เราเพราะเข้าใจว่าเราทำงานล่วงเวลาจริง ถ้าเป็นกรณีนี้ บอกได้เลยว่า "งานงอก" เพราะนอกจากนายจ้างจะมีสิทธิเรียกคืนแล้วอาจมีความผิดฐานทุจริตต่อหน้าที่ มีโทษถึงขั้นเลิกจ้างโดยไม่ได้อะไรเลยล่ะครับ...

ทนายพร.

นัยนา

• Newbie
  • *
Re: นายจ้างจะเรียกเงินค่าล่วงเวลาคืน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2019, 11:47:38 pm »
ขอบพระคุณมากนะคะ

Sleepforrst

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 03:34:46 pm »
คือเพื่อนผมถูกให้ทำงานล้วงเวลาไม่เยอะมาก แต่ไม่ได้โอที่ในการทำงาน แต่ด้วยความที่ว่าที่ทำงานไกลเลยเข้าสายอยู่ๆบ่อยๆ เราสามารถเรียกร้องในส่นโอทีได้ไหม หรือเค้าคิดหักลบในส่วนที่เราสายไปแล้ว

Manotham

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 02:23:38 am »
ค่าล่วงเวลา(โอที)

ถ้านายจ้างให้ทำงานล่วงเวลา  นายจ้างต้องจ่ายค่าล่วงเวลา  ตามกฎหมายกำหนด....ส่วนการไปทำงานสาย  ก็ต้องมีระเบียบชัดเจนว่า จะต้องถูกหักเงินอย่างไร เท่าไร เป็นต้น  การแก้ปัญหาเบื้องต้น คือต้องไปทำงานตรงเวลา...