19/04/24 - 09:11 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการตัดสินเพิ่มโทษ  (อ่าน 2241 ครั้ง)

ชลธิชา

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับการตัดสินเพิ่มโทษ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 03:13:46 am »
แฟนพ้นโทษออกจากเรือนจำมาเมื่อปี 2550 แล้วมาโดนจับอีกครั้งเมื่อ ก.ค 2562 อยากทราบว่าศาลจะตัดสินเพิ่มโทษไหมคะเพราะเป็นครั้งที่ 2แล้ว ถ้าเพิ่มจะเพิ่มจากคดีใหม่ประมาณกี่ปี แล้วต้องกลับไปอยู่ในเรือนจำเป็นนักโทษชั้นเลวใช่ไหมคะ ขอบคุณคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2019, 03:16:22 am โดย ชลธิชา »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการตัดสินเพิ่มโทษ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 03:19:35 am »
มีคำที่จะได้ยินเกี่ยวกับโทษทางอาญาอยู่หลายคำ เช่น นับโทษต่อ เพิ่มโทษ รอการลงโทษ รอการกำหนดโทษ คุมประพฤติ อะไรประมาณนี้ ซึ่งที่กล่าวมาทั้งหมดคือข้อกำหนดของกฎหมายในการมาควบคุมผู้กระทำผิดในทางอาญาครับ

ส่วนที่ศาลจะเพิ่มโทษนั้นมีหลักตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๙๒ ว่า "ผู้ใดต้องคำพิพากษาถึงที่สุดให้ลงโทษจำคุกถ้าและได้ กระทำความผิดใดๆ อีก ในระหว่างที่ยังจะต้องรับโทษอยู่ก็ดี ภายใน เวลาห้าปีนับแต่วันพ้นโทษก็ดี หากศาลจะพิพากษาลงโทษครั้งหลัง ถึงจำคุกก็ให้เพิ่มโทษที่จะลงแก่ผู้นั้นหนึ่งในสามของโทษ ที่ศาลกำหนด สำหรับความผิดครั้งหลัง"

ดังนั้น กรณีนี้ศาลจะไม่เพิ่มโทษครับ เพราะเกินกว่า ๕ ปีแล้ว แต่จะไม่รอการลงโทษ ฐานทำผิดซ้ำซากไม่หลาบจำครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.