19/04/24 - 16:11 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ให้คนอื่นลงชื่อเข้าให้ แต่มาทำงานทุกวัน บริษัทสามารถเลิกจ้างได้ไหมครับ  (อ่าน 2122 ครั้ง)

ธนพล

• Newbie
  • *
  เนื่องจากว่าให้คนอื่นลงชื่อ ทำงานให้ แต่เรามาทำงานทุกวัน  บริษัทสามารถเลิกจ้าง โดยที่ไม่จ่ายค่าชดเชยได้ไหม เนื่อจากเคยชอเวลา ทำงานเป็น 9.00 ไปแล้ว แต่ผู้จัดการไม่อนุมัติ มาตั้งเวลาทำงานเป็น 8.30  น.   ถ้าใครมาสายบริษัทจะหักเงินค่ามาสาย นาทีล่ะ 10 บาท จากค่าคอมมิชชั่น แต่บริษัท รับรุ้มาก่อนวันที่   10 สิงหาคม  ที่ผ่านมาแล้ว และบริษัทได้ทำการตัดค่าคอมมิชชั่นไปแล้วเมื่อวันที่ 10 เป็นจำนวน 15,000  และ ปล่อยให้ทำงานมาจนถึงปัจจุบัน โดยไม่ได้มีการให้ใบเตือนแต่อย่างใด  และจะมาทำการเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยใดๆ  แต่ทุกวันที่มาทำงาน  ผมทำงานเกินเวลามาโดยตลอด และไม่เคยเรียกร้อง ค่าล่วงเวลาแต่อย่างใด และไม่เคยทุจริต ต่อบริษัท ไม่ว่าจะเรื่ิองเงินใดๆ  หรือทำให้งานของบริษัท เสียหาย 
ขอคำปรึกษา  ด้วยครับ  ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อ่านแล้วก็ งงๆ นิดหน่อยครับ ว่ามาทำงานแต่ให้คนอื่นลงชื่อทำงานให้..ที่ งง ก็คือ แล้วเวลาที่ลงอ่ะ ลงเวลาอะไร? คนที่ลงชื่อให้เป็นใคร? เป็นผู้มีสิทธิที่จะลงเวลาหรือสามารถลงเวลาให้เราได้หรือไม่?

ซึ่งคำถามพวกนี้เป็นหลักสำคัญในการวินิจฉัยในเบื้องต้นว่าการกระทำของเรานั้นผิดหรือไม่ผิด หรือผิดร้ายแรงเพียงใด

ดังนั้น อย่างแรก อยากให้ไปดู "ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน" ของบริษัทว่า เข้าองค์ประกอบของฐานความผิดวินัยและการลงโทษหรือไม่

ดูว่าการมาสาย , การลงชื่อแทนกัน มีความผิดหรือไม่ หากไม่มีกำหนดไว้ก็ไม่ผิด แต่ถ้ามีว่าให้พนักงานมาลงชื่อด้วยตนเอง อันนี้งานก็เข้าล่ะครับ

ส่วนข้ออ้างว่า เลิกงานช้า ก็ไม่เคยคิดโอทีเลย อันนี้อ้างไม่ได้นะครับ เพราะในข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานกำหนดเวลาทำงานเริ่มต้นและเวลาสิ้นสุดไว้ เราก็ทำงานไปตามนั้น หากเราทำงานเกินไปก็เป็นความสมัครใจของเราเอง เว้นแต่นายจ้างจะเป็นผู้แจ้งเราให้ทำงานล่วงเวลา และเรายินยอมทำงานล่วงเวลา กรณีอย่างนี้ จึงถือว่าเรามีสิทธิได้รับเงินค่าล่วงเวลาครับ

ยังงัยลองดูข้อบังคับฯแล้วขยายความคำถามมาใหม่นะครับ หรือถ้ายังสงสัยก็โทรสอบถามได้ครับ

ทนายพร.