28/03/24 - 18:00 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจการจัดการของหุ้นส่วนในหุ้นส่วนสามัญที่ไม่จดทะเบียน  (อ่าน 2135 ครั้ง)

อยากทราบว่า ในหุ้นส่วนสามัญที่ไม่ได้จดทะเบียนเป็นนิติบุคคล สิทธิของผู้เป็นหุ้นส่วนธรรมดาที่ไม่ใช่หุ้นส่วนผู้จัดการตามม.1037ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์นี้รวมความสามารถในการทักท้วงในการจัดการงานของหุ้นส่วนผู้จัดการด้วยหรือไม่เช่นในกรณีหุ้นส่วนผู้จัดการ จัดการงานของห้างที่นอกขอบวัตถุประสงค์ของห้างเป็นต้น

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
สำหรับผู้สนใจเรียนกฎหมาย ทนายแนะนำว่า การตั้งกระทู้ถามเช่นนี้ มันจะไม่ "คลิ๊ก" ในสมองนะครับ เพราะไม่เกิดจากการคนคว้า ดังนั้น การเรียนกฎหมายคือการค้นคว้าและตีความ ซึ่งจะมีความยากเพราะต้องทำความเข้าใจให้ลึกซึ่ง ซึ่งสิ่งที่จะบอกได้ว่าที่เราเข้าใจนั้นถูกต้องหรือไม่ ก็คือแนวคำพิพากษาศาลฏีกา ครับ

ดังนั้น คำถามนี้ จะไม่ตอบในที่นี้ แต่ขอให้สืบค้นคำพิพากษาศาลฏีกา โดยมุ่งเป้าไปที่ ป.พ.พ. ม.๑๐๓๗ เลย เพราะทนายสืบค้นแล้วมีหลายคำพิพากษาอยู่ครับที่สามารถตอบคำถามได้

และอีกช่องทางหนึ่งก็คือ ถามอาจารย์ที่สอนวิชานี้แหละครับ ก็จะได้รับคำอธิบายที่เข้าใจง่ายที่สุด

หรือถ้าหาไม่เจอจริงๆ ก็บอกมานะครับ เดี๋ยวตอบให้ เรื่องเล็กๆ..

พยายามหน่อยนะครับ...ให้กำลังใจ..สู้สู้ ;)

ทนายพร.