28/03/24 - 17:34 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องนายจ้าง ส่งใบลาออก  (อ่าน 2453 ครั้ง)

ชฎาภรณ์

• Newbie
  • *
อยากสอบถามเรื่องนายจ้าง ส่งใบลาออก
« เมื่อ: กันยายน 03, 2019, 11:44:31 pm »
สวัสดีคะ
ดิฉันมีเรื่องอยากปรึกษา เกี่ยวการจ้างงาน และปัญหาที่พบในตอนนี้
วันที่ 3/5/19 นายจ้าง แจ้งมาขอลดค่าใช้จ่าย (ค่าน้ำมันรถ)จึงต้องมาทำงานอยู่ในบ้าน (งานลักษณะการซื้อมาขายไป ออกไปพบลูกค้า ทำนัดลูกค้าเอง)
วันที่ 2/7/19 นายจ้างส่งใบเตือน หาว่าไม่เชื่อฟังคำสั่งนายจ้าง พร้อมระบุในเอกสารใบเตือนว่า ทำยอดขายไม่ได้ จึงส่งใบเตือน
วันที่ 23/8/19 นายจ้างขอเจรจาลดเงินเดือน,ทำสัญญาจ้างงานใหม่เริ่ม contact ใหม่ บริษัทมีการเปลี่ยนตัวนายจ้างใหม่
วันที่ 23/8/19 นายจ้างข่มขู่จะเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชย
วันที่ 2 เดินทางไปที่บริษัทอยู่ กทม. เพื่อขอเจรจากับนายจ้าง เพรราะยังทำงานอยู่
นายจ้างไม่พอใจ ที่ไม่ยินยอมเซ็นเอกสารใดๆ เช่น new contact และ ใบลดค่าจ้าง และใบเตือนใบที่ 1
วันที่ 2 วันเดียวกัน นายจ้าง ส่งใบลาออกมาให้เขียนให้เซ็นต์ แต่ไม่เซนต์และไม่เขียน ในเอกสาร นายจ้างบอกว่า จะพาไปศาล
และในวันเดียวกันก่อนกลับบ้าน นายจ้างได้ ยื่นหนังสือใบเตือน ใบที่ 2 ว่าไม่เชื่อฟัง ไม่ยอมเซนใบลดเงินเดือน หรือ ทำสัญญา คือ
แบบนี้จะทำยังไงคะ เครียดมาก
ทำงาน 6 ปี 9 เดือน แต่แค่ไม่เซ็นรับสภาพใดๆ ก็ให้เขียนใบลาออก อต่ไม่เขียน ข่มขู่ว่าจะพาไปฟ้องศาลทั้งๆที่ทำงานอยู่ ปกติ
หนูควรไปฟ้องศาลไหมคะ เขาขู่ขนาดนี้แล้ว
ขอบคุณคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: อยากสอบถามเรื่องนายจ้าง ส่งใบลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 03:46:37 am »
อัยยะ อ่านคำถามและคำอธิบายแล้วก็มีความรู้สึกว่าโลกนี้ช่างอยู่ยากขึ้นทุกวัน.

มีด้วยหรา...นายจ้างเอาใบลาออกมาให้เซ็นต์ เมื่อไม่เซ็นต์ นายจ้างจะพาไปศาลแรงงานซะงั้น...

เอาเป็นว่า ดีแล้วครับที่คุณไม่เซ็นต์ เพราะถ้าคุณใจอ่อนยอมเซ็นต์เมื่อใหร่ สิทธิต่างๆของคุณไม่ว่าค่าชดเชย สินจ้าง หรือสิทธิอื่นๆก็จะหายวับไปทันทีที่คุณจดปากกาเซ็นต์ และทนายก็ขอฝากไว้กับผู้ติดตามเว็บไซด์นี้ว่า ถ้าเราไม่ประสงค์จะลาออกก็ห้ามเซ็นต์ใบลาออกโดยเด็ดขาดนะครับ

ส่วนที่ถาม ว่าควรไปฟ้องศาลมั๊ย?

ก็ตอบว่า ถ้าไปฟ้องเรื่องถูกลดค่าจ้าง/สวัสดิการ หรือฟ้องเพิกถอนใบเตือน ก็ฟ้องได้ครับ แต่ถ้าฟ้องแล้วก็ต้องรับแรงกดดันให้ได้นะครับ เพราะนายจ้างมักจะหาทางกลั่นแกล้งเราแน่ๆฐานตั้งตนเป็นศตรู

แต่ถ้าฟ้องเรื่องเลิกจ้าง กันนี้ยังฟ้องไม่ได้นะครับ จนกว่านายจ้างจะเลิกจ้างเราเสียก่อน จึงจะฟ้องได้

เอาเป็นว่าให้กำลังใจนะครับ และหากสงสัยหรือมีคำถามอื่นก็สามารถโทรสอบถามได้นะครับ

ทนายพร.

Sleepforrst

• Newbie
  • *
Re: อยากสอบถามเรื่องนายจ้าง ส่งใบลาออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 03:36:33 pm »
มีข้อกฎหมายที่เราไปจ้างพวกต่างชาติไหม อยากรู้ว่ามันจะอตกต่างจากการจ้างคนในประเทศยังไง

Akenith

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 03:15:50 pm »
ข้อมูลที่ให้มามีประโยชน์กับผมมากเลยครับ