29/03/24 - 18:16 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนต้องโทษคดีเสพยาเสพติดยา5เม็ดไอซ์0.4กรัมปืนอัดลม1กระบอก จะได้รับโทษหนักแค่ไหน  (อ่าน 5382 ครั้ง)

อยากสอบถามหน่อยว่าแฟนโดนจับคดียาบ้า5เม็ดยาไอซ์0.4กรัม ปืนอัดลม1กระบอกปืนเป็นของคนอื่นมาฝากไว้คะอยากทราบว่าจะต้องโทษยังไงคะอีกนานไหมศาลจะตัดสินคดีตอนนี้หนูอยู่เลี้ยงลูกสองคนคนเดียวไม่มีใครช่วยดูเลยจึงไม่ได้ทำงานลำบากมากคะอยากรู้ว่าแฟนต้องติดคุกนานไหมคะลูกคนโต3ขวบ10เดือนคนเล็กพึ่งจะ11เดือนคะรบกวนตอบให้หายข้องใจด้วยคะพอได้นับวันเวลาเขาออกมาช่วยเลี้ยงลูกบ้างลำบากเหลือเกิน

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ถามมาว่าจะติดคุกกี่ปี

อืมมม....ทนายไม่ได้เป็นผู้พิพากษาที่ตัดสินคดีนี้ด้วยซิครับ คงตอบไม่ได้ แต่ในฐานะที่ทำคดียาเสพติดและแนวคำพิพากษาศาลฏีกา (หรือเรียกว่าคดียี่ต้อก) ศาลมักจะลงโทษตามฐานความผิด ปกติศาลจะลงโทษกระทงละ ๔ ปี รับสารภาพลดโทษให้กึ่งนึงตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๗๘ คงเหลือ จำคุก ๒ ปี ส่วนจะติดจริงหรือรอลงอาญานั้น อยู่ที่พฤติการณ์ในแต่ละคดี และเทคนิคของทนายความที่ทำคดีให้นะครับ

ซึ่งเหตุที่จะบรรเทาโทษนั้น เช่น ผู้กระทำความผิดเป็นผู้โฉดเขลาเบาปัญญาตกอยู่ในความทุกข์อย่างสาหัส มีคุณความดีมาแต่ก่อน รู้สึกความผิดและพยายามบรรเทาผลร้ายแห่งความผิดนั้น ลุแก่โทษต่อเจ้าพนักงานหรือให้ความรู้แก่ศาลอันเป็นประโยชน์แก่การพิจารณา หรือเหตุอื่นที่ศาลเห็นว่ามีลักษณะทำนองเดียวกัน เป็นต้น

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

Akenith

• Newbie
  • *
มันเป็นข้อมูลที่ผมกำลังมองหาอยู่เหมือนกันครับ