19/04/24 - 00:08 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาออกแล้ว แต่นายจ้างยังไม่ให้เงินเดือน เงินสำรองจ่าย ค่าคอมมิชชัน ต้องทำยังไงคับ  (อ่าน 5554 ครั้ง)

unza456789

• Newbie
  • *
คือ ผมได้ทำการลาออกจากบริษัทแล้วครับ และผ่านมาอาทิตย์หนึ่งแล้ว แต่ทางบริษัทยังไม่ให้เงินเดือน เงินสำรองจ่าย และค่าคอมมิชชั่นเลย ถามไปกับบริษัท บริษัทก็พูดปัดๆ และผลัดวันจ่ายเงินไปเรื่อยๆ ซึ่งผมกลัวว่าทางบริษัทจะไม่จ่ายเงินเดือน และค่าต่างๆที่ผมออกให้บริษัทไปก่อนอ่าครับ ผมว่าจะรอไปอีกสักเดือน ถ้ายังไม่มีข่าวว่าจะได้ ผมจะต้องดำเนินการอย่างไรบ้างครับ รบกวนด้วยนะครับคุณทนายพร

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
คำถามนี้น่าสนใจตรง นายจ้างยังไม่จ่ายเงินเดือนนี้แหละ เพราะค่าจ้างหากนายจ้างไม่จ่ายโดยไม่มีเหตุผลอันสมควร กฎหมายให้นายจ้างเสียดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ ๑๕ ต่อปี และเงินเพิ่มในอัตราร้อยละ ๑๕ ทุกระยะ ๗ วัน ตามมาตรา ๙ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ (เช่น ค้างจ่ายค่าจ้าง ๑๐,๐๐๐.- บาท เมื่อล่วงพ้นไป ๗ วัน จะได้เงินเพิ่ม ๑,๕๐๐.- บาท หากไม่จ่ายเมื่อล่วงพ้นไป ๑ เดือน เราก็จะได้เงินเพิ่มรวม ๖,๐๐๐.- บาท เป็นต้น)

ดังนั้น สิ่งที่ให้ทำตอนนี้ คือ รอเวลาให้นายจ้างโอนเงินค่าจ้างและเงินอื่นๆให้เราเอง ไม่ต้องทวงแล้วครับ และอยู่ที่เราว่าพร้อมจะเรียกร้องเมื่อใหร่ อาจรอให้ผ่านไปซัก ๒-๓ เดือนแล้วค่อยฟ้องต่อศาลก็ยังได้ครับ

ไม่ยากครับ คดีนี้

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

Sampran2531

• Newbie
  • *
ทนายพรค่ะ ขอรบกวนสอบถามคะ
ถ้าเป็นในกรณีนายจ้างให้ออกล้ะคะ คือให้ออกมาแล้ว แต่ในวันที่เงินเดือนและค่าคอมมิชชั่นเข้า ไม่จ่ายและติดต่อบุคคลก็ไม่ได้จะไห้ทำอย่างไรคะ
(ให้ออกด้วยเรื่องปัญหาส่วนตัวกับหัวหน้างานที่ใช้คำพูดไม่ดีในการทำงานร่วมกันมาตลอด จึงเลือกรับเงินชดเชยแล้วออกคะ)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ถ้าเงินเดือนไม่เข้า เมื่อถึงกำหนดจ่าย ก็ให้ไปร้องพนักงานตรวจแรงงานได้เลยครับ ไม่ยากเช่นกัน

ส่วนค่าคอมมิชชั่น ต้องพิจารณาก่อนว่า เป็น "ค่าจ้าง" หรือไม่ หากเป็นก็ไปเขียนคำร้องพร้อมกับเงินเดือนเลย

แต่ถ้าไม่ใช่และมียอดเยอะ ก็ควรไปใช้สิทธิทางศาล เพราะพนักงานตรวจแรงงานไม่มีอำนาจวินิจฉัยครับ

ประมาณนี้ครับ

ทนายพร.