29/03/24 - 15:58 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ ขอบคุณครับบ  (อ่าน 2123 ครั้ง)

nenlaw

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ ขอบคุณครับบ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 10:10:21 pm »
สวัสดีครับ อยากสอบถามครับว่า

ผมได้สั่งอาหารมารับประทานออนไลน์จากเจ้าหนึ่ง แต่ดันมีปัญหาคืออาหารที่สั่งมาไม่ครบครับ
แล้วทีนี้ ทางนั้นเค้าขอให้ถ่ายใบเสร็จ+รูปอาหาร ไปให้เค้าดูผมก็ถ่าย ไปครับ แต่ดันมีเอกสารราชการขาวดำ
ที่มีตราครุฑอยู่บนเอกสาร ซึ่งเอกสารนี้อยู่ตรงพื้นอยู่ข้างๆเท้าผมเลย ซึ่งในรูปนั้นไม่เห็นหน้าผม เห็นแค่ช่วงขา
โดยมีปลายนิ้วเท้า1นิ้วของผมที่สัมผัสอยู่บนเอกสาร แต่นิ้วเท้าผมไม่ได้โดนตราครุฑ ตอนผมส่งไปให้ทางนั้น
ดูผมกลัวว่าจะโดนฟ้องข้อหาหมิ่นเพราะผมรีบถ่ายโดยที่ไม่ได้ตรวจสอบให้ดี และ ห้องผมค่อนข้างมีเอกสารเยอะ

คำถามคือ ผมจะมีความผิดหรือเปล่าครับ กลัวโดนฟ้องครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามหน่อยครับ ขอบคุณครับบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 02:21:55 am »
ถามว่าผิดมั๊ย ก็คงต้องดูที่เจตนาเป็นสำคัญเพราะเรื่องประเภทนี้เป็นความผิดอาญา ซึ่งองค์ประกอบของการกระทำความผิดอาญานั้นศาลจะพิจารณาจากองค์ประกอบภายใน คือสำนึกหรือรู้สำนึกว่าจะทำอะไร หากไม่รู้ก็ถือว่าขาดเจตนา เว้นแต่กฎหมายจะกำหนดว่าถึงแม้ไม่เจตนาก็มีความผิด เช่น การขับรถชนคนตายโดยประมาท อย่างนี้เป็นต้น

เอาเป็นว่า อย่าพึ่งกังวลใจไปเลยครับ คงไม่เกิดอะไรขึ้นหรอก หรือหากเกิดขึ้นจริงๆค่อยนำรูปดังกล่าวมาปรึกษาทนายอีกครั้งนะครับ

ทนายพร.