29/03/24 - 14:16 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อกฏหมาย  (อ่าน 2103 ครั้ง)

Ppatty

• Newbie
  • *
สอบถามข้อกฏหมาย
« เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 03:29:17 pm »
ดิฉันตั้งท้องกับชาวต่างชาติแล้วเค้าไม่รับผิดชอบ สามารถเรียกร้องอะไรได้บ้างคะ เค้าใช้วีซ่าท่องเที่ยวมาตั้งบริษัทที่ไทยค่ะ

และโดยปกติแล้วเราสามารถยับยั้งวีซ่าชาวต่างชาติด้วยวิธีใดได้บ้างคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามข้อกฏหมาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 02:42:38 am »
อืมม....ปกติหากใครเป็นบิดา ก็มีหน้าที่ตามกฎหมายที่จะต้องดูแลส่งเสียให้การศึกษาแก่บุตร หากบิดาละเลยไม่ทำหน้าที่ก็สามารถใช้มาตราการทางกฎหมายในการบังคับได้ หรือหากบิดาคนนั้นไม่รับว่าเป็นบุตร ก็ใช้มาตราการทางกฎหมายบังคับให้เป็นบุตร-บิดา ได้เช่นเดียวกัน เมื่อศาลสั่งว่าเป็นบุตรก็มีหน้าที่ตามกฎหมายดังที่ได้อธิบายไว้ข้างต้น

ส่วนที่ถามว่าเรียกร้องอะไรได้บ้าง ก็ตอบว่าเรียกร้องได้ในส่วนของค่าส่งเสียเลี้ยงดูละครับ ยิ่งมีบริษัทอยู่ที่เมืองไทยนี่ง่ายเลยครับ ฟ้องต่อศาลเยาวชนและครอบครัวเพื่อขอให้ศาลมีคำสั่งได้ครับ

ส่วนประเด็นการยับยังวีซ่าของชาวต่างชาตินี่ ไม่แน่ใจว่า ผู้ถามประสงค์จะให้ทนายตอบเกี่ยวกับระงับวีซ่าไม่ให้เข้าประเทศหรือไม่ให้ออกประเทศไทยครับ ซึ่งในเรื่องการระงับวีซ่านี้ ถ้าจะให้ได้ข้อมูลที่ถูกต้องจริงๆให้ถามที่สถานฑูตของประเทศนั้นๆ ก็จะได้ข้อมูลที่ครบถ้วนครับ

ขอให้โชคดีนะครับ

ทนายพร.