18/04/24 - 07:06 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ช้วยผมทีคับ  (อ่าน 3672 ครั้ง)

นิวัฒน์

• Newbie
  • *
ช้วยผมทีคับ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 05:47:06 am »
ผมขอรบกวนเวลาพี่ทนายหน่อยนะคับ คือผมโดนคดีเสพยาเสพติดผมประกันตัวมาแล้วไปรายงานตัวที่คุมประพิฤ
ต่อมาที่คุมประพฤติบอกผมว่าผมต้องไปฟื้นฟูเป็นเวลา4เดือน ที่ผมสงสัยคือทำไมคนอื่นไม่เห็นต้องไปเลยคับคนอื่นแค่ไปตรวจ
ฉีที่โรงพยาบาลทุกเดือนเองคับ กรณีของผมมีทางแก้ไขไหมคับผมไม่พร้อมไปจริงๆคับผมอยู่กับแม่แค่สองคนถ้าผมไปแม่ผม
จะทำอย่างไรคับ หรือผมต้องจ้างทนายอุทรณ์คำสั่งใด้ไหมคับ หากเป็นไปใด้ผมขอเบอร์โทรปรึกษาใก้ไหมคับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ช้วยผมทีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 03:04:43 am »
อ่านแล้วก็ งงๆ ในคำอธิบาย

คืออย่างนี้ครับ ปกติคดียาเสพติด ในชั้นคุ้มครองสิทธิฯ ศาลจะถามว่าเราประสงค์จะฟืนฟูหรือไม่ ถ้าเราตกลง ศาลก็จะสั่งให้ฟื้นฟู แต่ถ้าเราติดนั้นโน่น นี่ก็แจ้งให้ศาลทราบ ซึ่งศาลก็จะใช้วิธีอื่นแทนการฟื้นฟู

ส่วนที่บอกว่าต้องไปฟื้นฟูเป็นเวลา ๔ เดือนนั้น ทนายว่านานไปนะครับ

ส่วนที่บอกว่าคนอื่นแค่ไปตรวจฉี่ที่ รพ.อย่างเดียวตามที่เราเข้าใจนั้น คงไม่ใช่ล่ะครับ เพราะก่อนที่จะเหลือตรวจฉี่อย่างเดียวนั้น จะต้องผ่านกระบวนการฟื้นฟูก่อนครับ เมื่อครบกำหนดแล้วจึงจะเหลือเพียงตรวจฉี โดยปกติจะใช้เวลาฟื้นฟูประมาณ ๑๔ วัน ถึง ๑ เดือน เท่านั้นนะครับ แต่ถ้าใช้ระยะเวลาฟื้นฟูมากกว่านั้นอาจเป็นได้ว่าระยะเวลาเพียง ๑ เดือนอาจจะไม่สามารถปรับเปลี่ยนพฤติกรรมก็เป็นได้ครับ

คงจะครบถ้วนสำหรับคำอธิบายนะครับ หากสงสัยก็โทรมาถามเพื่มเติมได้นะครับ

ทนายพร.