19/04/24 - 20:35 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ค้ำประกันกู้กยศ  (อ่าน 2112 ครั้ง)

jommobi

• Newbie
  • *
ค้ำประกันกู้กยศ
« เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 09:31:10 am »
หลายปีก่อนนาย ก.ไปกู้เงินกยศและมีผู้ค้ำชื่อนาย ข.หลายปีต่อมานาย
ก. ไปกู้ กยศ.อีก เพื่อต่อปตรี. คนค้ำคือเรา พอเรียนจบแล้วไม่ได้จ่ายจนมีการฟ้องร้องผู้กู้และผู้ค้ำทั้ง2คนและมีการไกล่เกลี่ยให้เป็นหนี้แยกเป็นสัดส่วนของผู้ค้ำแต่ละคน และต่อมาผู้กู้ก็ไม่ยอมจ่ายหนี้ทำให้กรมบังคับมายึดที่ดินของเราเพื่อรอขายทอดตลาด เราสามารถจะไปจ่ายเฉพาะส่วนหนี้ที่เราค้ำเพียงคนเดียวไม่เกี่ยวกับหนี้ก้อนแรกที่เราไม่ได้ค้ำได้หรือไม่หรือต้องจ่ายหนี้ทั้งหมดที่ดินของเราถึงจะได้คืนเพราะ ผู้กู้กับผู้ค้ำคนแรกไม่ยอมจ่าย

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ค้ำประกันกู้กยศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 02:48:50 am »
การค้ำประกันคือการสมัครใจเอาตนเข้าประกันหนี้ของบุคคลอื่นและเป็นเรื่องที่กลืนไม่เข้าคายไม่ออก ยิ่งถ้าเป็นเพื่อนกันมาขอให้เราค้ำประกันด้วยแล้ว อาจเสียเพื่อนก็ได้หากเราปฎิเสธ แต่ถ้าเราใจอ่อนค้ำประกันให้ทีนี้แหละ นอนไม่หลับล่ะครับ ต้องลุ้นทุกเดือนว่าเพื่อนเราจะเบี้ยวหนี้หรือไม่ ถ้าเบี้ยวก็งานงอกล่ะครับ เฉกเช่นคำถามในเครสนี้

เอาเป็นว่า คุณสามารถไปจ่ายหนี้เฉพาะส่วนก่อนที่คุณไปค้ำได้ครับ ไม่ต้องใจดีจ่ายในก้อนที่คุณไม่ได้ค้ำนะครับ เพราะศาลได้แยกสัดส่วนของผู็ค้ำแต่ละคนแล้ว

รีบไปติดต่อเจ้าหนี้หรือเจ้าพนักงานบังคับคดีว่าขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้หรือทำสัญญาประนีประนอมที่บังคับคดีโดยด่วนครับ เพื่อขอระงับการขายทอดตลาด มิเช่นนั้น อาจจะโดนขายทอดตลาดทรัพย์สินเราได้ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.