16/10/19 - 20:53 PM


ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีพนักงานที่ถูกเลิกจ้างเพราะกระทำความผิดร้ายแรงต้องให้ใบผ่านงานมั้ยคะ?  (อ่าน 67 ครั้ง)

สแตมป์

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 2
    • ดูรายละเอียด
สวัสดีค่ะ รบกวนขอสอบถามข้อสงสัยในเรื่องของการให้ใบผ่านงานพนักงานค่ะ
เนื่องจากว่าพนักงานคนนึงได้กระทำความผิดร้ายแรง คือ Cheating เลยให้เขียนใบลาออกและออกจากงานทันที
หลังจากผ่านไปหลายเดือนพนักงานได้เข้ามาขอใบผ่านงาน ทางบริษัทจำเป็นจะต้องให้ใบผ่านงานกับพนักงานคนนั้นมั้บคะ
ขอบคุณมากค่ะ

ทนายพร

  • Administrator
  • Sr. Member
  • *****
  • กระทู้: 361
    • ดูรายละเอียด
ถึงแม้ว่าลูกจ้างจะทำผิดไม่ว่าจะ Cheating หรือทำผิดในข้อหาอื่นๆอันเป็นความผิดไม่ว่าจะร้ายแรงหรือไม่ร้ายแรง หากพ้นสภาพการเป็นลูกจ้างแล้ว กฎหมายกำหนดสิทธิและหน้าที่ของทั้งสองฝ่ายที่ต้องปฎิบัติต่อกันเป็นวาระสุดท้ายคือ ใบผ่านงาน และการโกงหรือทำผิดเป็นคนละเรื่องกับใบผ่านงานนะครับ

ซึ่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ บรรพ ๓ ลักษณะ ๖ มาตรา ๕๘๕ ได้บัญญัติไว้ว่า "เมื่อการจ้างแรงงานสุดสิ้นลงแล้ว ลูกจ้างชอบที่จะได้รับใบสำคัญ แสดงว่าลูกจ้างนั้นได้ทำงานมานานเท่าไร่และงานที่ทำนั้นเป็นงานอย่างไร"

หมายความว่า หากลูกจ้างต้องการใบผ่านงาน บริษัทก็ต้องออกใบผ่านงานให้ จะบอกว่าเธอทำผิดชั้นไม่ออกใบผ่านงานให้ อย่างนี้ไม่ได้นะครับ และใบผ่านงานนั้นจะระบุความดีความชอบหรือความผิดก็ไม่ได้ เพราะกฎหมายกำหนดให้แค่ว่าใบผ่านงานนั้น ระบุได้แค่การยืนยันว่าลูกจ้างคนนั้นเคยเป็นลูกจ้างของบริษัท เริ่มงานตั้งแต่วันใดถึงวันใด และทำในตำแหน่งหน้าที่อะไร เท่านั้น นอกนั้น กฎหมายห้าม หากฝ่าฝืนมีความผิดตามกฎหมายนะครับ

หากสงสัยก็ถามเข้ามาใหม่ได้นะครับ

ทนายพร.

สแตมป์

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 2
    • ดูรายละเอียด
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากค่ะ  :)