29/03/24 - 09:33 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ทราบถามคดียาเค  (อ่าน 5027 ครั้ง)

น้ำฝน

• Newbie
  • *
ทราบถามคดียาเค
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 12:39:40 am »
สวัสดีคะ แฟนโดนจับ เคตามิน 43.75กรัม กับถุง105ใบ ตำรวจแจ้งเป็นครอบครองเพื่อจำหน่าย ถูกแล้วใช่มั้ยคะ เคตามีนกี่กรัมถึงจะตีเป็นจำหน่าย แล้วโทษประมาณกี่ปีคะ พึ่งโดนครั้งแรก

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ทราบถามคดียาเค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 03:47:08 am »
ตำรวจแจ้งข้อหาถูกต้องตามพระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ แล้วครับ

เคตามีน (ketamine) หรือที่รู้จักกันในหมู่ผู้ใช้ยาเสพติดว่า "ยาเค" ถือเป็นยาเสพติดประเภท ๒ นะครับ

ส่วนจะคุกประมาณกี่ปีนั้น ต้องดูว่าเรายอมรับสารภาพหรือไม่ หากรับ ปกติก็ลดโทษให้กึ่งหนึ่ง
โดยโทษเกี่ยวกับยาเค หากเป็นจำหน่าย หรือครอบครองเพื่อจำหน่าย อันเป็นการฝ่าฝืนมาตรา ๑๗ จะได้รับโทษจำคุกตั้งแต่ ๑ ปี – ๑๐ ปี
หรือปรับตั้งแต่ ๒๐,๐๐๐ – ๒๐๐,๐๐๐ บาท หรือทั้งจำทั้งปรับครับ

ส่วนศาลจะลงโทษเท่าใดนั้น เป็นดุลพินิจของผู้พิพากษาที่นั่งพิจารณาคดีครับ

ทนายพร.

Maxkungixx

• Newbie
  • *
Re: ทราบถามคดียาเค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 03:08:39 pm »
สวัสดีคับ เพื่อนโดนจับ เคตามิน 0.75กรัม 1ถุง 1แบงค์ 2อย่างรวมกันได้ 0.75 ตำรวจแจ้งเป็นครอบครองเพื่อจำหน่าย ถูกแล้วใช่มั้ยคคับ แต่ตรวจปัสสาวะไม่เจอสารคับ